Hỏi cách hãm nụ mai nở sớm

cmd988

Thành viên mới
Chào anh chị trong diễn đàn!
Xin a/c trong diễn đàn hướng dẫn e cách hãm nụ mai nở sớm ah. Hiện tại những cây mai nhà em đang bị rụng lá dần, có hiện tượng nở sớm, e đã lặt bỏ những nụ đã bung trấu hi vọng nó sẽ đóng nụ tiếp. E định mua kali trắng và 16-16-8 về bón vào gốc chậu không biết có tác dụng ko . Xin mọi người góp ý để e có dc một mùa mai đẹp ah.
Xin chân thành cảm ơn!

maivang767676

Thành viên
Với thời tiết nắng nóng như hiện tại ( miền nam) thì nụ lớn rất là nhanh, nếu lá còn xanh nụ lớn là bung trấu. Để hạn chế nhiều nụ nở sớm chỉ có cách giảm tới, bổ sung thêm kali để cho lá mau già để ngăn nụ nở sớm. Nụ nào bung trấu bạn cắt bỏ ngay nếu ko nó sẽ kích thích những nụ lân cận bung trấu theo. Những nụ bung trấu thì cắt sát cuốn nụ, nếu cây mạnh sẽ mọc ra 2 nụ khác vẫn nở kịp tết nhưng bông khọng đẹp bằng lúc chưa cắt.

Giảm tối thiểu phân có hàm lương. Đạm cao vì sẽ làm cho đọt non bung ra và kéo theo hoa nở.

cmd988

Thành viên mới
Với thời tiết nắng nóng như hiện tại ( miền nam) thì nụ lớn rất là nhanh, nếu lá còn xanh nụ lớn là bung trấu. Để hạn chế nhiều nụ nở sớm chỉ có cách giảm tới, bổ sung thêm kali để cho lá mau già để ngăn nụ nở sớm. Nụ nào bung trấu bạn cắt bỏ ngay nếu ko nó sẽ kích thích những nụ lân cận bung trấu theo. Những nụ bung trấu thì cắt sát cuốn nụ, nếu cây mạnh sẽ mọc ra 2 nụ khác vẫn nở kịp tết nhưng bông khọng đẹp bằng lúc chưa cắt.

Giảm tối thiểu phân có hàm lương. Đạm cao vì sẽ làm cho đọt non bung ra và kéo theo hoa nở.

xin cam on

Hoang_An

Thành viên mới

Cám ơn Bác đã giúp em sáng tỏ nhiều điều, Bác nói: " Đạm cao vì sẽ làm cho đọt non bung ra và kéo theo hoa nở" rất đúng trong trường hợp của em. Em có cây mai phát triển rất tốt, mầm nụ rất nhiều. Đầu thang 11/2016 em nghe lời tư vấn của ông bán cây kiểng gần nhà, bón thêm phân NPK (15-12-17) Không biết có phải vì thế không mà 2-3 tuần sau nụ nở hoa em phải ngắt bỏ cả rổ, đồng thời đọt non ra tua tủa phủ kín cả cây.
Bác vui lòng giải thích giúp em là sao "thêm kali để cho lá mau già để ngăn nụ nở sớm". Em lại tưởng theo tự nhiên lá mau già thì nụ mau nở chứ ? vì em còn newbie lắm, đây là năm đầu tiên em tự dưỡng mai.
Em có đọc bài viết link http://maivangtet.com/cach-cham-soc-va-bon-phan-cho-cay-mai-vang-tung-thang/ có viết là: ". Khi những lá non phát triển, nó sẽ ức chế quá trình chín của nụ hoa" thì nay em có nên chăm tưới để giữ lá non xanh nhằm cho hoa nở chậm lại không Bác ? vì nụ bằng hạt gạo trên cây em cũng còn nhiều.
Rất cám ơn Bác đã chỉ giúp.
Hình em nó đây ạ

dinhtuan117

Thành viên mới
cho mình hỏi ở Quảng Nam - Đà Nẵng nụ như thế này thì bây giờ lặt lá được chưa vậy mấy bác?