Hỏi anh 3B và các anh về triệu chứng cây MCT

hungpt

Thành viên
K/g các anh, cho mình hỏi về triệu chứng và cách giải quyết đối với cây MCT:

Cây MCT thành phẩm (lá trung) khá già mình mua về gần tháng; Khi lấy về bầu còn nguyên, mình vô chậu với đất sạch (đất dinh dưỡng bán từng bao). Tưới giữ ẩm. Và để nơi mát (chỉ nắng 1/2 ngày)...

Thời gian 2-3 tuần đầu vẫn thấy bình thường, thỉnh thoảng vẫn có hoa nở. Mấy ngày gần đây để ý kỹ, thấy hiện tượng cây không đâm chồi mới, có lác đác lá vàng, rụng; Các đầu cành có hiện tượng héo. Các anh xem hình.

Vậy các anh có kinh nghiệm cho mình hỏi, như vậy là cây bị gì? hướng xử lý thế nào.
Mong nhận được tư vấn của các anh, cảm ơn nhiều.

3dy

Thành viên tích cực
3b chưa vô có 3d trả lời dùm nhen

bạn trồng bằng đất sạch thì ko nên bạn nhe cây của bạn có thể bị úng rễ đó ... đất sạch nguyên liệu lấy từ nhiều nguồn và có axit hữu cơ rất cao ..trồng thời gian đất sẽ khắn lại ko có oxy cho bộ rễ thở

xử lý cây của anh tình trạng như trong hình như sao
cây của anh bây giờ nhổ lên rữa sạch rễ coi cọng nào úng thì cắt bỏ ...lặt 90% lá trên thân trồng lại bằng chất trồng cực thoáng tưới nước vừa ẫm ...hiện tại tui đang trồng chất trồng như sau 50% trấu tươi 30% cát xây dựng và 20% xơ dừa .bạn có thể kham khỏa chất trồng bằng đá cháy của anh tuấn 3b nha..nếu trồng giống chất trồng như tui khi bạn đem vô mát thì hai ngày tưới một lần sau khi tưới thật đẫm lần đầu bạn nhe ......chút bạn thành công

haohuynhde

Thành viên tích cực
Theo em, đất trồng không phù hợp. Vì MCT tuy ưa nước nhưng cũng phải dùng đất trồng thoát nước. Đa phần anh e phải cho em xỉ than, sơ dừa, tro trấu...Còn loại đất bao anh mua thì không thoát nước lắm. Thời gian đầu thấy phát triển bình thường nhưng càng tưới thì đất càng bí và khó thoát nước. Vài kinh nghiệm cá nhân không biết có giúp được a không. Nhờ các nghệ nhân vào giúp tiếp.

NDCan

Thành viên tích cực
Có khi nào trời lạnh làm cho lá cây rụng không anh?có phải anh ở phú thụ không ạ.nếu nghi về chất đất thì mình tạm thời trồng cát vàng cũng được anh ơi

hungpt

Thành viên
Mình ở Huế bạn à. vừa rồi Huế cũng có đợt lạnh mấy hôm (cách đây 1 tuần, nhưng ko lạnh quá).
Có lẽ như các anh trên đã trả lời, nghi lý do do chất trồng quá. Có lẽ một hai hôm nữa mình sẽ thay đất.
chờ thêm ý kiến khác của các anh. cảm ơn.

Có khi nào trời lạnh làm cho lá cây rụng không anh?có phải anh ở phú thụ không ạ.nếu nghi về chất đất thì mình tạm thời trồng cát vàng cũng được anh ơi

burin

Thành viên
:D về mặt khí hậu thì em ko dám bàn, có thể do trời lạnh làm cho cây rơi vào tình trạng ngủ == > không đâm chồi
cây bị héo đầu cành có thể do trồng chất trồng không đúng, không làm bầu đất cho nên cây bị úng rể == > héo đầu cành
Chất trồng MCT theo em thì nên trộn tro trấu, xơ dừa, đất thịt phơi khô đập nhỏ (khoảng bằng đầu ngón tay)
về phương pháp xử lý. do khác biệt về điều kiện khí hậu nên có thể phương pháp xử lý những cây như thế này trong miền Nam sẽ không áp dụng được nhưng em vẫn nêu. nhổ cây, bỏ hết lá, rửa sạch rễ, cắt những rễ thối, để trong mát vài ngày rồi ngâm thuốc kích ra rễ sau đó đem trồng bằng chất trống em đã nêu trên. cây phải để trong mát, tưới phun sương.

MannyPacquiao

Thành viên
Cây úng nước đó anh ơi , anh bứng ra rữa sạch rể , cắt rể hư tỉa bớt lá như 3d nói và nhất là để qua hôm sau hãy trồng lại . Chất trồng bằng gì cũng đc miễn sao tưới nước đẫm vào thì nước phải nhanh chóng chảy ra . Trồng xuống rồi thì tìm nơi có nắng nhẹ để . MCT là loại trâu bò nên khó chết lắm

phamminhchuong

Thành viên
nếu ở trong phía nam thì như thế là bị úng chắc , tuy vậy miền trung và bắc do có vấn đề chuyển mùa đông , cây gừng phát triển và trút lá nên chưa giám khẳng định . nhưng nếu bạn tưới thật nhiều và nước rút nhanh , đáy chậu xả mạnh thì chưa có hiện tượng ứ nước đâu dù là đất trộn sẵn không hợp với trồng mct và trong thời kỳ cây ngừng phát triển để ngủ đông , ít người thay đất, làm rễ cho cây nhe

bigbabol

Moderator
Cay Hien thoi khong Sao het, chi la rung la Sinh ly thoi, tuy Nhien ve lau dai ban can thay doi chat Trong nhu Anh em da tu van

tuanvl

Thành viên
Khi anh thay đổi chất trồng theo tôi thì phải để khô bầu cắt rể để trong mát 1,2 ngày rồi trồng lại cây sẽ tốt

baominh1324

Thành viên
Anh 3d nói đúng rồi đấy! mình cũng bị như vậy. Chất trồng vô bao sau 1 thời gian tưới nước nó nén lại nước rất khó thấm !

hungpt

Thành viên
Cảm ơn anh 3B và các anh em, mình theo dõi thêm một thời gian, rồi sẽ thay lại chất trồng vì hiện tại thời tiết Huế đang trở lạnh, chờ nắng ấm lên...

daitranghue

Thành viên
mình cũng ở huế, mới nhập 1 cây trung nu già, trồng khoảng 10 ngày đã lên lá non. theo mình cây của bạn là do mới đánh bầu nên hệ rể bị tổn hại, cây trút lá để cân bằng nước. bạn nên trảy bớt lá, đợi hệ rể ổn định, cây ra mầm mới rồi tính chuyện thay đất.
vài lời chia sẽ, có dịp gặp nhau sẽ trao đổi nhiều hơn.