HỎI CÁCH LÀM CHO SUNG RA TRÁI

khanhhungst

Thành viên mới
HỎI CÁCH LÀM CHO SUNG RA TRÁI

MÌNH CÓ 1 CÂY SUNG TRỒNG ĐƯỢC KHOẢNG 5 NĂM (TRỒNG DƯỚI ĐẤT) NHƯNG RẤT ÍT KHI RA TRÁI.CÓ AI BIẾT CÁCH LÀM CHO SUNG RA NHIỀU TRÁI KHÔNG??

H

honglong

Guest
Re: HỎI CÁCH LÀM CHO SUNG RA TRÁI

ok.minh co mot kinh nghiem cho sung ra trai rat hay
nhung cay minh trong chi 6thang la co qua roi
ban cu bit day chau lai de cho cay bi ngap nuoc 1thoi gian la song
nhung nho la chi ngap khoang 2/3 chau thoi chu khong can than thi cay ngom mat.hi.

sungbs

Thành viên

Sung của anh đã ra trái rồi mà rất ít ra trái đó là tại giống cây. Nhà em cũng trồng rất nhiều sung, theo kinh nghiệm em thấy thì để kích thích sung ra trái nhiều làm như sau:
1. Sung ưa nước cần phải tưới nhiều nước hoặc ngâm trong nước như lộc vừng (nhớ là chỉ phần rễ ngập trong nước, gốc phải nổi trên mặt nước và có đất kẻo cây chết).
2. Bón nhiều và chịu khó tỉa lá, cắt cành (khi thấy lá già thì vặt trụi đi để sung ra đợt lá mới) khi loạt lá mới mọc ra thường thì quả cũng sẽ ra. Chúc anh thành công.
À còn việc bón nhiều và ngâm nước sẽ làm cho lá cây to, cuống dài để khắc phục điều này anh anh tham khảo bài "cách làm cho lá sung, đa nhỏ lại" ==> Khi lá non mọc ra được khoảng 3,4 lá thì bấm ngọn ==> lá sẽ nhỏ.

hiendoi

Thành viên

hi, em có cây Sung trồng chậu khoảng 12năm rồi, mà chả thấy trái chi cả. Đúng ra lúc 5t nó có ra trái 1 lần rồi tịt hẳn. Vui nhất là hồi nó 2-3t em thâu ngọn đã chiết cái ngọn này trồng ra đất, đến nay cây chiết đã cao 4-5m, trái thì chi chít, lớp này chồng lớp khác. Như vậy ngoài yếu tố giống, cách chăm sóc cũng ảnh hưởng rất lớn.
Có người khuyên lấy gai cá Trê đâm vào vỏ (mà phải là cá sống, cầm ngang thân nó mà đâm vào - hi, chắc cho dễ cầm) nhưng em thấy không có cơ sở chi cả nên không làm, vì nếu tạo vết thương thì cái gì chẳng được mà cứ phải là cá Trê.
Cũng có người khuyên nhổ cây lên chải thẳng rễ và trồng lại vào chậu lớn hơn, họ nói Sung xoắn rễ sẽ không ra trái. Hic, trong khi đó rất nhiều loại cây cần bó rễ mới chịu ra hoa, em cũng thấy đa số mấy cây Sung có trái đều xoắn rễ tùm lum.
Các bác cho ý kiến về 2 cách trên nhé! em thì sẽ thử cách trồng ngập nước các bác vừa nêu, nghe nó hợp lí hơn nhiều. thanks!

khanhhungst

Thành viên mới

Cám ơn các ban.Nhưng cây Sung minh trồng dưới đất nên không thể làm cho cây ngập nước được. Mình bứng về trồng khoảng 5 năm (mình bứng ngoài tự nhiên về mình ở Tây Nam Bộ)nhưng tuổii của nó thì khoảng 15 năm.Nó rất ít khi ra trái ,có ra cũng chỉ vài chùm mà thôi.

galaxy3004

Thành viên mới
minh co mot cay sung truoc day da ra trai nhung tu khi di chuyen cay cho khac da 5nam roi nhung khong ra trai bac nao biet cach lam cho sung ra trai tro lai lam on chi dum xin cam on:)):)):))

hoangvietth

Thành viên mới
chào các bác,bác nào ở Thanh Hoá cho e hỏi địa chỉ bán dây nhôm quấn chỉ và vật dụng phục vụ chơi cây cảnh ở đâu vậy.do e mới chơi nên k biết.cám ơn các bác trước nhé.

Người Rừng

Thành viên tích cực
Có một điểm rất quan trọng đó là:
Muốn Sung ra trái trước hết bạn cần trọn loại đất hợp với cây sung, nên lấy loại đất phù sa ven bờ sông, bờ suối mà ở đó có cây sung đang ra trái, Sung trồng trong chậu sẽ nhanh ra trái hơn bởi ở trong chậu nó bị hạn chế phát triển thân, lá ức chế nó phải ra hoa ( Trái sung chính là hoa của nó ), trước khi cho cây ngâm nước phải ngừng tưới nước khoảng 2 - 3 tuần để lá sung vàng và dụng hết. Chút kinh nghiệm này chia se cùng bạn, chúc bạn thành công!:bz:bz:bz

vubonsai

Thành viên mới
bác nên trồng trong đất thịt,nhưng phải có lỗ thông thoáng đàng hoàng.đừng để bị úng nước vì như vậy sung rất dễ bỏ cành.và bác nên hạn chế tưới phân(chỉ tưới một lượng vừa phải miễn là cây không nên đói quá),không nên cắt cành như vậy sẽ làm chột mầm quả của cây.bác nên đặt cây nơi có nhiều ánh nắng.đó là một chút kinh nghiệm của em,chúc bác thành công.:D

httruc89

Thành viên mới
co ai biết làm cách nào để sung còn nhỏ khoảng vài tháng tuổi ra trái được ko? do mh thấy người ta bán sung còn nhỏ nhung ra rất nhùi trái, khi hỏi họ thì họ nói là dùng thuốc nhung ko nói rõ la thuốc gi? ai biết chi cho mh zới?????

pitieel

Thành viên Mua Bán
co ai biết làm cách nào để sung còn nhỏ khoảng vài tháng tuổi ra trái được ko? do mh thấy người ta bán sung còn nhỏ nhung ra rất nhùi trái, khi hỏi họ thì họ nói là dùng thuốc nhung ko nói rõ la thuốc gi? ai biết chi cho mh zới?????
bí quyết : 1 vài chùm quả sung + keo 502 ( cái nầy báo chí và trên dd đã đăng nhiều rùi nha bạn ) bảo trọng!

vinhson1204

Thành viên tích cực
Đó là trái sung người ta khoan lỗ ở thân cây rồi gắn keo vào đó nhìn kĩ mới biết, sung đâu mà sum se như mấy bà bán dao vậy được

vinhson1204

Thành viên tích cực
MÌNH CÓ 1 CÂY SUNG TRỒNG ĐƯỢC KHOẢNG 5 NĂM (TRỒNG DƯỚI ĐẤT) NHƯNG RẤT ÍT KHI RA TRÁI.CÓ AI BIẾT CÁCH LÀM CHO SUNG RA NHIỀU TRÁI KHÔNG??
Bạn thử cách này xem: lặt hết lá, hàng ngày tưới nước vo gạo cho nó, một cách nữa là bác lấy dao chặt chẹ vào thân gây vết thương, cây ức chế có thể ra trái ở những vết thương đó.

httruc89

Thành viên mới
cảm ơn bạn pitieel va vinhon1204 ngen! nhưng bản chất mh la nhà BVTV mh nhận bít được đâu là trái giả, trái thật chứ, mh là SV năm cuối Trường ĐH Nông Lâm tp.HCM. mh chứng kiến cách ngta lam cây sung ra trái, nhưng ko bít dùng thuốc j thui. à, bạn vínhon j đó ơi?bạn sinh ngày 12/04 hẻ?mh cũng z nè.he. lèm wen nhen, nick mh nè ngantre_bt. chào cả nhà!

luongth

Thành viên
Bác nào có nhiều kinh nghiệm bứng cây sung to cho em hỏi chut nha. Em mới mua được một cây sung mọc ở bờ ao nọ. Gốc thì tuyệt đẹp. trái thì chi chít, mỗi tội cây quá to.( 20 năm tuổi). em đang loay hoay không biết bứng thế nào cho an toàn. và khả năng sống của cây sung to như thế có cao không? Mong được giúp đỡ! Help me!!!!!!!!! <tominhluong_ap@yahoo.com> Thank!

tranmanhhung

Thành viên
Bác nào có nhiều kinh nghiệm bứng cây sung to cho em hỏi chut nha. Em mới mua được một cây sung mọc ở bờ ao nọ. Gốc thì tuyệt đẹp. trái thì chi chít, mỗi tội cây quá to.( 20 năm tuổi). em đang loay hoay không biết bứng thế nào cho an toàn. và khả năng sống của cây sung to như thế có cao không? Mong được giúp đỡ! Help me!!!!!!!!! <tominhluong_ap@yahoo.com> Thank!
Đầu năm nay mình bứng 2 cây,một cây to dường kính thân 80 cm,nặng 2 tấn,60năm tuổi.Cây này mình cắt rễ cách bệ chỉ 40 cm .Cây 2 nhỏ hơn gốc 35 chuyên môn,20 năm tổi thì mình giữ lại nhiều rễ hơn.Đến nay lớn nhanh và rất xanh tốt.Kinh nghiệm thì cứ bứng như mọi loại cây,phun thuốc kích rễ,dùng đất tơi xốp với phân mục là tốt nhất (không dùng phân hóa học),tưới giữ ẩm thường xuyên là được.

Thiendia999

Thành viên
Mình củng biết mấy cách cho cây sung ra trái
- dùng dây kẻm thắt gốc của nó lại và nấu cháo trắng tưới vào nó khoảng 1 tháng là ra trái
- cách này mình đã thử làm 10 cây thì 10 cây đều ra trái đó là cắt hai đường quanh gốc rồi lột vỏ ra giống như là chiết cây vậy đó ít lâu sau cây rụng lá và ra lá non cùng ra lá non là trái sung ra theo
- tưới phân kalj
- phơi nắng rồi đem ngâm nước
Đó là nhửng cách mình sưu tầm và biết được. Nhân đây mình củng xin hỏi chút xíu luôn để cho cây xung ra trái ở những chổ mà mình cần thì phải làm sao mình có cây sung trồng ở ngoài đất mau lớn dử lắm mà nó ra trái ở phía trên thôi hết đợt này thì ra đợt khát trái thì to lắm nhưng dưới gốc thì không ra trái. Và làm sao cho cây không lớn nửa trồng ngoài đất nên nó lớn thấy rỏ luôn mình muốn nó không lớn nửa thì phải làm sao. Cây không uốn tỉa cao khoảng 7m gốc đường kính vòng quanh thân khoảng 4 gan tay(80cm)

huytienz27@gmail.com

Thành viên mới
Tim hiểu: HỎI CÁCH LÀM CHO SUNG RA TRÁI

Em co cay sung trong trong chau co ngam nuoc duoc hai nam ma khong thay ra qua. nghe co nguoi noi dung ba Cua chon voi dongsunphat (CuSO4) dap vao goc se ra qua. Co bac nao biet cach nay co dung khong bao em voi.@-)