..hãy cho em 1 lời khuyên!!!!...

cogaioto

Thành viên
lòng em thật sự đang rất rối bời,em đang rất cần 1 lời khuyên...
22 tuổi nhưng em đã có gia đình và thật sự cũng chính bởi vì quá trẻ nên bây giờ em đang phải đối mặt với rất nhiều chuyện mà em chẳng có đủ kinh nghiệm để giải quyết..
sinh ra ở 1 gia đình nông thôn và đó cũng chính là lý do khiến cho em lập gia đình khi vùa tròn 20 tuổi< vợ em 19>,em biết như vậy là quá trẻ để xác định 1 tương lai.nhưng lúc đó bọn em đến với nhau = 1 tình yêu thật đẹp và đầy ước mơ cho cuộc sống,thật sự với các bác lúc đó là thời gian em thấy hạnh phúc nhất. vì khi 2 đứa nói chuyện với gia đình thì bố mẹ cô ấy đã ra sức cấm đoán,nhưng cuối cùng thì em và cô ấy cũng thuyết phục được.kết quả là 1 đám cưới diễn ra thật vui vẻ với sự góp mặt của mọi người.
sau đám cưới với lời đề nghị của vợ em đã nghỉ làm ở 1 công ty gần nhà để lên nhà bố mẹ vợ làm cho ông bà< vì nhà bố mẹ vợ em làm xưởng xe vận tải> 1 công việc cũng bình thường va không mệt nhọc cho lắm nhưng thực sự lúc đó em lên làm cũng chỉ vì không muốn làm vợ em buồn. nhưng công việc của em êm đềm trôi được 1 tháng thì em bắt đầu những chuyện không vui xảy ra. bố mẹ vợ em luôn dùng những lời lẽ xúc phạm em, lúc đầu thì họ nói bóng gió nhưng sau này họ đã nói thẳng trước mặt em. họ bảo là em dụ đỗ con gái họ,nhà em không có gì và em lấy vợ em cũng chỉ vì nhà ông bà có điêu kiện để em dựa dậm vào. em cảm thấy mình bị tổn thương vô cùng.... nhưng kèm theo đó là em đã nhận ra em đã lấy nhầm 1 tiểu thu chứ không phải 1 người vợ, vợ em về nhà chẳng chịu làm 1 việc gi trong nhà cả. suốt ngày chỉ ngồi chơi va so sánh giữa nhà em và nhà cô ấy< trong khi đó thì bố mẹ em phai bận dộn tối ngày để làm>...càng ngày nỗi thất vọng đến với em càng nhiều và cuối cùng em cũng chỉ biết tìm đến rượu để giải sâu...
cho đến ngày hôm nay khi em ngồi viết những dòng tâm sự này cũng là lúc vợ chồng em đã quyết định chia tay để giải thoát cho cả 2, và 1 vài ngày nữa em xẽ có mặt ở sài gòn. em rất yêu thích cây cảnh và em quyết định từ đây em xẽ theo nghiêp cây chỉ với 1 mong muốn là tìm cho mình 1 cuộc sống bình yên bên nhưng chậu cây mà chính mình tạo ra.. nhưng thật sự em chua biết nhiều về cây và em cũng rất mong muốn nhận được sự giúp đỡ của các bác......em chân thành cảm ơn các bác đã đọc bài viết này của em và cũng mong các chú các bác lớn tuổi tha lỗi cho cháu vì cháu xưng hô không đúng...

X.style

Thành viên tích cực
thật buồn.
tôi thành thật chia buồn cùng bạn. tôi đã lưu số điện thoại của bạn rồi. lúc nào rảnh sẽ alo và chia sẻ với bạn.

centimet

Quản lý mới
đường đời là thế ...

Cá nhân Cent e ngại rằng giửa thú vui chơi cây cảnh và kinh doanh trên thú vui đó là 2 việc hoàn toàn khác nhau ...bạn nên có hướng đi chắc chắn hơn trên con đường mưu sinh của mình.

thông thường chơi cây cảnh là nghệ thuật , là đam mê....điều đó khiến người chơi buộc phải xem nhẹ chuyện tiền nong ....vì vượt lên cả tiền bạc thì mới thấu được , đạt được sự chín mùi của người nghệ sỉ trong môn nghệ thuật này.

Nếu theo nghiệp này đòi hỏi cần thạo nghề , biết tất tần tật từ a -z từ khâu chọn mua phôi tốt với giá phải chăng , rồi tiến hành chế tạo cho đúng thị hiếu của thị trường để bán giá cao nhất , cần có mặt bằng để chứa các sản phẩm của mình , hoặc mặt bằng bày bán ....và khó nhất là khâu bán hàng ...

Nếu bạn mới ra nghê thì đã thua anh em khác về sự cạnh tranh ....bạn có đủ sức cạnh tranh với các đối thủ đã có uy tín từ tầm đến tâm ....tuy nhiên bạn có thể phân khúc thị trường để len vào....nhưng thành công là rất khó.

Đã ra đi ắt khó quanh trở về....mong bạn cân nhắc thêm

thành thật mà nói chuyện bạn có khúc mắc với gia đình vợ là một chuyện thường ngày , theo Cent đó là một thử thách của bạn....bố mẹ vợ thì cũng là bố mẹ ....họ không sống với vợ và bạn bao lâu nữa ....cảm thông cho điều đó mà vui sống với vợ , rồi sinh con ....

thời gian sẻ hàn gắn tất cả , nếu bạn tốt ngày nào đó họ sẻ đổi thay .....lúc ấy mới thấy được rằng bạn không như họ nghĩ , họ sẻ rút lại lời trách oan bạn thì còn gì đẹp hơn thế!

HƠn tất cả đó là tình yêu của bạn , khó khăn lắm mới đến được với nhau .....sao có thể xa nhau vì một thử thách ...đường đời còn bao thử thách nữa cơ mà.

cuối cùng , mong bạn đắn đo thêm , đặt mình vào họ ...để giử hạnh phúc của minh!

.........và cũng mong bạn suy xét thêm , giửa thú chơi cây cảnh và kinh doanh cây cảnh rất khác nhau ....

thân
Centimet

gato68

Thành viên tích cực
lòng em thật sự đang rất rối bời,em đang rất cần 1 lời khuyên...
22 tuổi nhưng em đã có gia đình và thật sự cũng chính bởi vì quá trẻ nên bây giờ em đang phải đối mặt với rất nhiều chuyện mà em chẳng có đủ kinh nghiệm để giải quyết..
sinh ra ở 1 gia đình nông thôn và đó cũng chính là lý do khiến cho em lập gia đình khi vùa tròn 20 tuổi< vợ em 19>,em biết như vậy là quá trẻ để xác định 1 tương lai.nhưng lúc đó bọn em đến với nhau = 1 tình yêu thật đẹp và đầy ước mơ cho cuộc sống,thật sự với các bác lúc đó là thời gian em thấy hạnh phúc nhất. vì khi 2 đứa nói chuyện với gia đình thì bố mẹ cô ấy đã ra sức cấm đoán,nhưng cuối cùng thì em và cô ấy cũng thuyết phục được.kết quả là 1 đám cưới diễn ra thật vui vẻ với sự góp mặt của mọi người.
sau đám cưới với lời đề nghị của vợ em đã nghỉ làm ở 1 công ty gần nhà để lên nhà bố mẹ vợ làm cho ông bà< vì nhà bố mẹ vợ em làm xưởng xe vận tải> 1 công việc cũng bình thường va không mệt nhọc cho lắm nhưng thực sự lúc đó em lên làm cũng chỉ vì không muốn làm vợ em buồn. nhưng công việc của em êm đềm trôi được 1 tháng thì em bắt đầu những chuyện không vui xảy ra. bố mẹ vợ em luôn dùng những lời lẽ xúc phạm em, lúc đầu thì họ nói bóng gió nhưng sau này họ đã nói thẳng trước mặt em. họ bảo là em dụ đỗ con gái họ,nhà em không có gì và em lấy vợ em cũng chỉ vì nhà ông bà có điêu kiện để em dựa dậm vào. em cảm thấy mình bị tổn thương vô cùng.... nhưng kèm theo đó là em đã nhận ra em đã lấy nhầm 1 tiểu thu chứ không phải 1 người vợ, vợ em về nhà chẳng chịu làm 1 việc gi trong nhà cả. suốt ngày chỉ ngồi chơi va so sánh giữa nhà em và nhà cô ấy< trong khi đó thì bố mẹ em phai bận dộn tối ngày để làm>...càng ngày nỗi thất vọng đến với em càng nhiều và cuối cùng em cũng chỉ biết tìm đến rượu để giải sâu...
cho đến ngày hôm nay khi em ngồi viết những dòng tâm sự này cũng là lúc vợ chồng em đã quyết định chia tay để giải thoát cho cả 2, và 1 vài ngày nữa em xẽ có mặt ở sài gòn. em rất yêu thích cây cảnh và em quyết định từ đây em xẽ theo nghiêp cây chỉ với 1 mong muốn là tìm cho mình 1 cuộc sống bình yên bên nhưng chậu cây mà chính mình tạo ra.. nhưng thật sự em chua biết nhiều về cây và em cũng rất mong muốn nhận được sự giúp đỡ của các bác......em chân thành cảm ơn các bác đã đọc bài viết này của em và cũng mong các chú các bác lớn tuổi tha lỗi cho cháu vì cháu xưng hô không đúng...
neu ban tam su that voi tat ca tam long cua minh thi toi cung se noi voi ban tat ca ve doi toi.
toi va vo toi can 1 tuan de noi loi yeu nhau nhung phai can den 5 nam de tim hieu ky cang ve nhau roi moi quyet dinh lam dam cuoi, nhung cung vi the ma toi moi biet vo toi la mot nguoi tuyet voi, con ban ban lap gia dinh nam 20 tuoi va vo ban 19 tuoi (cai tuoi ma toi ngay do chi biet an, hoc, choi... tham chi ko biet den tinh yeu trai gai) voi mot tinh yeu dep, hai ban cung vuot qua moi rao can de den duoc voi nhau. vay ma chi vi gia dinh vo ban xuc pham ban, va vo ban so sanh ban voi gia dinh co ay ma ban quyet dinh chia tay voi chinh cai gia dinh ma ban tao dung len de di vao con duong ma minh chua biet gi ve no (cay canh). toi thay ban qua tam thuong. mot khi ban da quyet dinh lap gia dinh co nghia la ban da lon, vay thi ban phai co trach nhiem bao ve cai quyet dinh cua chinh minh, hay chung minh cho gia dinh vo ban rang ban ko phai la mot thang dan ong kem coi, va chung minh cho vo ban thay ban la tru cot cua gia dinh. neu ban pha bo cai gia dinh cua ban thi ban van chi la thang tre con hy mui chua sach co chung to minh la mot thang dan ong thoi. con voi toi toi van va luon hanh phuc voi chinh gia dinh minh tao len, va luon bao ve quyet dinh dung dan cung nhu bao ve gia dinh nho cua toi
doi loi khuyen nhu ban, va cung co the la mang ban voi tu cach cua mot thang dan anh di truoc
xin loi cac mod em online bang dien thoai nen viet ko co dau, buc xuc qua nen noi nhieu mong cac mod thong cam va luong thu

cusung

Thành viên mới
xin đc chia sẻ cùng bạn.
mình cũng xin đưa ra vài lời góp ý. trước mắt bạn nên tìm 1 công việc để tự nuôi sống bản thân đã. còn việc bạn theo nghiệp cây cảnh thì theo cá nhân mình nghĩ phải cần khá nhiêu thời gian để khẳng định mình. k đơn giản như bạn nghĩ đâu. nếu bạn yêu thích và đam mê nó thì mình hoàn toàn đồng ý, để coi đó là "nghề" thì bạn nên suy nghĩ thât kỹ.

lan-chi

Thành viên tích cực
Bác centimet đã nói rất đầy đủ rồi nha bạn . Còn ý kiến thêm của mình bạn hãy ngưng ngay việc lấy rượu để giải buồn , ko hay và ko giải quyết được vấn đề gì đâu . lời cuối mong bạn bình tĩnh , thạt sự bình tĩnh

hungvientin

Thành viên
Tôi cũng đồng ý với anh Cent. có lẽ nhiều chuyện buồn, áp lực gia đình vợ, công việc nhàm chán, vợ thì chưa chững chạc nên đã làm mất đi niềm vui trong cuộc sống thường nhật của bạn và rồi thú chơi cây cảnh đã làm bạn rời xa mọi thứ ư? theo tôi cái vui trong nghệ thuật chơi cảnh đó là những phút giây thư giản, vui thú giúp bạn vượt qua những khó khăn trong cuộc sống. thật vui khi nhìn thấy những chồi xanh, những nụ hoa khoe sắc vì tôi biết rằng đó là thành quả mà tôi đã vun đắp theo thời gian. bạn hãy suy nghĩ bạn đã làm được những gì để xây dựng, bảo vệ và vun đắp cho hạnh phúc của bạn? tôi không có lời khuyên nào cho bạn vì tôi nghĩ nếu bạn bỏ lại gia đình mà bạn đã từng xây dựng cùng với tình yêu của bạn và để đến bây giờ (2năm) bạn lại nói theo "xẽ theo nghiêp cây cảnh" vì bạn "mong muốn là tìm cho mình 1 cuộc sống bình yên bên nhưng chậu cây mà chính mình tạo ra" vậy thì bạn không có tính kiên trì, dễbị nãn lòng khi gặp khó khăn. bạn nên hỏi mọi người trong vòng 2 năm bạn sẽ trồng được cây gì đẹp mà không phải gặp khó khăn gì không?
Đó là suy nghĩ của tôi về câu chuyện của bạn nếu khó nghe thì cho tôi xin lỗi, và tôi vẫn muốn chúc bạn sức khỏe, may mắn hơn trong cuộc sống và tìm được niềm vui thực sự trong cuộc sống.

cogaioto

Thành viên
đầu tiên em xin cảm ơn lời khuyên của các bác,nhưng em cũng rất mong các bác hãy hiểu cho em. thật sự khi em đưa ra quyết định này em cũng đã đắn đo rất nhiều, em chẳng bao giờ muốn cuộc đời của mình phải gặp những trắc trở như thế này. em rất muốn giữ lại cái gia đình nhỏ bé này của minh. nhưng các bác thử nghĩ xem: gia đình các bác đang có là gì? niềm hạnh phúc va vợ chồng thương yêu nhau, động viên nhau những lúc công việc mệt mỏi. các bác đã có cái đó từ 1 người vợ còn em, vợ em chẳng bao giờ quan tâm em dù chỉ là 1 câu hỏi thăm những lúc em làm về mệt mỏi. mà trái lại điều đó là em phải nghe những câu nhiếc móc của cô ấy về gia đình em cái gia đình mà chính bố mẹ em đã tần tảo bao nhiêu năm để có được. các bác xẽ nghĩ sao khi các bác đi làm về nhà thấy mọi người trong gia đình làm vất vả con vợ mình thì chẳng làm gì cả ngày?vợ các bác có bỏ hết tiền ăn ra để xăm 1 cái hình trên cơ thể không?< vợ em gọi đó là nghệ thuật,và số tiền đó chẳng đắng giá gì.hic> như vậy có phải là cách làm đẹp kiểu mới chăng?<chắc tại em quê mùa nên không biết>và còn rất nhiều lý do để em đưa ra 1 quyết định hôm nay.
cuộc đời em đã 1 lần đưa ra quyết định sai lầm. con bây giờ thật sự em rất bình tĩnh để xuy xét mọi việc cho thấu đáo. em đi lần này không phải như những đứa trẻ mới lớn bỏ nhà đi.mà quyết định của em cũng có sự đồng ý của bố mẹ em,em muốn tìm cho mình 1 cái định hướng mới, 1 sự nghiệp mới. và em cũng muốn tìm cho mình 1 tương lai mới. tương lai mà chính em tạo nên bằng công sức của em. em muốn chứng minh cho tất cả mọi người thấy không phải con nhà nghèo với hai bàn tay trắng là chẳng làm được gì cả. cái em có là nghị lực, lòng quyết tâm và các bác< những người đã cho em những lời khuyên rất hữu ích> em tin ai cũng vậy thôi: cũng phải tự mình đi trên đoạn đường gian khổ để vươn tới 1 thành công. con đường của mọi số người được dễ dàng bởi vì họ được sinh ra trong 1 gia đình khá giả, họ được sống trong 1 thành phố phồn vinh với đầy cơ hội thăng tiến. còn em: em được sinh ra trong gia đình nghèo, sống cuộc sống ở quê hương đầy vất vả lam lũ. nhưng em không trách bố mẹ em, em không ghét quê hương mình mà em phải thầm cảm ơn tất cả vi nhờ có như vậy mà em mới có được nghị lực để vươn lên...
à em đã tìm được 1 công việc trong sài gòn nhờ 1 người anh của em< làm phục vụ bàn ở quầy bar với mức lương là 2tr.làm vào buổi tối> các bác thấy ổn chứ? theo em thế là tạm ổn
em sẽ kể cho các bác nghe những gì em trải qua... khi em vào sài gòn rất mong nhận được hướng đẫn của các bác về thành phố này. cảm ơn các bác đã đọc những tâm sự của em

cogaioto

Thành viên
cảm ơn các bác!vài hôm nữa em vào đến sài gòn em rất mong được gặp mọi người để giao lưu va mong các bác xẽ giúp em vi em chưa biết gì về sài gòn.có chương trình off nào rất mong các bác chiếu cố cho em 1 vé

NgocHinh

Thành viên
Cậu đang sống ở đâu? Nếu gần và muốn thì xiống HP nơi tôi đang LV. Hết bao nhiêu tiền xe tôi trả cho cậu. Nhưng nói trước khi gặp tôi cậu đến HP ít nhất là bị một cái tát vì cậu còn quá bồng bột...
XD gia đình bao nhiêu tuổi không quan trọng mà đã đủ "lớn" chưa mới quan trọng.....
Nếu muốn làm việc tôi tìm cho cậu làm việc ở một CT. Nói trước chỉ đủ sống và đủ tiền để học thêm. Phải học nữa thì cậu mới nhanh trở thành người lớn được...
Cậu cỡ tuổi con tôi nên tôi nói rất chân thành như vậy....
Các đàn anh đàn chị trên DĐ thông cảm nhé.

mrbo0m

Thành viên
mình là Thái mình ở Hà Nội cũng 22 tuổi và đam mê cây cảnh tập chơi cây tứ măm 8 tuổi. mình đang ở cùng người yêu và cô ấy có lẽ cũng giống như vợ bạn nhưng mình quyết tâm cải tạo cô ấy, uốn tỉa chuên gia đình mình không sành lắm.
mình muốn làm bạn với cậu chúng mình cùng chao đổi kinh nghiệm về các loại cây và kinh nghiệm sống
nếu muốn hỏi gì về kỹ thuật chơi cây mình sẵn sàng giúp đỡ mình có thế vẽ mẫu bónai giúp bạn
0944969119
rất mong bạn nhờ cậy và kết bạn với mình

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Vung gương chém nước, nước chảy mạnh.
Nâng chén tiêu sầu, sầu nặng thêm.

Những gì thuộc về quá khứ hãy để nó lại sau lưng, có chăng chỉ nên xem là kỉ niệm. Hãy sống cho hiện tại và tương lai bạn nhé.

Chúc bạn mai mắn.

tien_n89

Thành viên
Thật ra chia tay không phải là cách giải quyết tốt. Bản thân cô ấy, gia đình đôi bên và sự mặc cảm của chính cậu sẽ là những điều ngăn cản ý chí và bước đường tương lai của cậu. Tôi nói điều này có vẻ hơi rồ nhưng cái mà cậu cân làm bây giờ là ra đi. Tôi nhấn mạnh chữ "ra đi" tìm công việc làm ăn xa nhà. Thứ nhất, cậu sẽ tránh được sự dị nghị của nhà vợ và vợ. Thứ nhì, nó sẽ giúp cậu trưởng thành hơn khi ra ngoài va chạm nhiều. Thứ ba, cậu sẽ khẳng định được bản thân với đồng tiền tự cậu làm ra với gia đình đôi bên và với cô ấy. Thứ tư, khi không có cậu vợ cậu sẽ phải tập quán xuyến mọi việc trong gia đình, cô ấy sẽ biết lo hơn và không có ai để phàn nàn so sánh nữa :) Thứ năm, thời gian sẽ giúp cho đôi bạn trẻ hiểu thêm nhiếu thứ khi quyết định một điề gì đấy. Thứ sáu, khi làm ra tiền cậu sẽ không bị chê nữa... Đó là ý kiến của tôi, còn tất cả phụ thuộc vào cậu. Nếu cậu thích cây cảnh, cậu có thể hoc nghề tai trung tâm Thanh Tâm HCM. đó sẽ là một bước khởi đầu tốt. Nên nhớ, nếu cậu xác định đi rồi thì đường nên lấy tiền trợ cấp từ gia đình. Sống tốt làm việc hăng hái ắt sẽ có ngày mọi người hiểu cậu và cậu sẽ thành công. Chúc cậu lựa chọn sáng suốt và hạnh phúc. Đùng phụ lòng vợ cậu

gato68

Thành viên tích cực
Cậu đang sống ở đâu? Nếu gần và muốn thì xiống HP nơi tôi đang LV. Hết bao nhiêu tiền xe tôi trả cho cậu. Nhưng nói trước khi gặp tôi cậu đến HP ít nhất là bị một cái tát vì cậu còn quá bồng bột...
XD gia đình bao nhiêu tuổi không quan trọng mà đã đủ "lớn" chưa mới quan trọng.....
Nếu muốn làm việc tôi tìm cho cậu làm việc ở một CT. Nói trước chỉ đủ sống và đủ tiền để học thêm. Phải học nữa thì cậu mới nhanh trở thành người lớn được...
chao chu ngoc hinh, chi can doc nhung cau chu noi chau cung da biet chu la dan hp roi. rat manh tay.
cai tat doi khi la bao luc nhung neu dung dung luc no se rat co hieu qua cho nhung nguoi dang u me va suy nghi ko tinh tao
Cậu cỡ tuổi con tôi nên tôi nói rất chân thành như vậy....
Các đàn anh đàn chị trên DĐ thông cảm nhé.
chao anh ngoc hinh chi can doc ko thoi em cung da biet anh la nguoi hp roi.
cai tat doi khi la bao luc nhung neu dung dung luc no se rat co hieu qua doi voi ngung nguoi dang u me chua tinh tao