Hà Nội - Cho em hỏi thuốc làm liền sẹo

Em có chơi một số cây Sanh hàng đại thụ. Khi sửa để lại nhiều vết sẹo to. Nghe bác Lâm Ngọc Vinh nói trong Nam có loại thuốc gì gì đó làm liền sẹo. Nhưng em không biết ở Hà nội loại thuốc này bán ở đâu. Bác nào đã mua thuốc ở Hà nội và đã dùng rồi thì chỉ cho em địa chỉ mua với. Em cám ơn rất nhiều! Và xin hậu tạ bằng một chầu bia :)
Làm ơn nhắn tin cho em vào hộp tin nhắn của diễn đàn nha!

dcvuong

Thành viên tích cực
Bạn đến vườn cây ở gò Đống Đa hỏi nhé! ở đó có ***** loại nhưng giá thì hơi mắc đấy.

xuanhieu220681

Thành viên
bạn vào chỗ vườn cây ở MÊ LINH PLAZA .không biết có bán không.tôi thấy vườn cây ơ HỒ TÙNG MẬU có.cả 2 vườn này đều của 1 người.
mua rồi đừng uống bia 1mình nhé........:D:D

Em ở ngay gần Mê Linh Plaza. Nhưng theo em biết thì vườn cây ở Mê Linh Plaza là của rất nhiều người thuê mặt bằng rồi lập thành vườn chứ có phải 1 người đâu bác.
Cám ơn hai bác! Em sẽ đi mấy chỗ đó hỏi xem sao. Hai bác chỉ em nhưng ko để lại cho em cách liên lạc với các bác thì mời các bác uống bia kiểu gì đây?

huynq.gl

Thành viên
Các bác cho hỏi loại thuốc đó có tên là già, cách sử dụng. Em Thấy nhiều người hay dùng keo chống thấm (dán mái tôn bị thủng, trít chỗ đóng đinh của tôn để nước khỏi vào), dùng như vậy có được không.

dcvuong

Thành viên tích cực
Các bác cho hỏi loại thuốc đó có tên là già, cách sử dụng. Em Thấy nhiều người hay dùng keo chống thấm (dán mái tôn bị thủng, trít chỗ đóng đinh của tôn để nước khỏi vào), dùng như vậy có được không.
Cách này chỉ tránh thấm nước vào phần gỗ để khỏi bị mục cây chứ không có tác dụng liền sẹo.

dcvuong

Thành viên tích cực
Em ở ngay gần Mê Linh Plaza. Nhưng theo em biết thì vườn cây ở Mê Linh Plaza là của rất nhiều người thuê mặt bằng rồi lập thành vườn chứ có phải 1 người đâu bác.
Cám ơn hai bác! Em sẽ đi mấy chỗ đó hỏi xem sao. Hai bác chỉ em nhưng ko để lại cho em cách liên lạc với các bác thì mời các bác uống bia kiểu gì đây?
Diễn đàn là nơi AE chia sẻ kinh nghiệm mà, đâu phải vì chầu bia mới giúp nhau.

bạn mua được thuốc khi bôi xong dùng vải áo Đông Xuân theo như anh Vinh nói trên diễn đàn và đã qua thực nghiệm,lấy vải đó bịt miệng cắt lại và thường xuyên tưới nước giữ ẩm cho chỗ bịt thì thẹo kéo nhanh hơn đó.
chúc bạn thành công

huynq.gl

Thành viên
Cách này chỉ tránh thấm nước vào phần gỗ để khỏi bị mục cây chứ không có tác dụng liền sẹo.
Em cũng nghĩ là như thế nhưng thấy hầu như nhà vườn nào cắt xong cũng bôi vào, nhiều khi mình nghĩ để chống thấm nước vào thân nhưng sẹo thì lại lâu liền, không biết em nghĩ vậy có đúng không bác?

xuanhieu220681

Thành viên
nếu chỉ chốn thấm thì không cần mua keo cho mất tiền.bạn chốn xốp với xăng rồi bôi nên.cách này tôi làm rồi.rất tốt............

dcvuong

Thành viên tích cực
Em cũng nghĩ là như thế nhưng thấy hầu như nhà vườn nào cắt xong cũng bôi vào, nhiều khi mình nghĩ để chống thấm nước vào thân nhưng sẹo thì lại lâu liền, không biết em nghĩ vậy có đúng không bác?
Cách đó có ưu điểm là giữ cho cây khỏi mục và giảm chi phí so với mua thuốc liền sẹo. Theo tôi biết thì thuốc liền sẹo hiện nay trên thị trường là do nhập của ngoại nên giá thành khá cao, nếu bạn dùng cho cây đại cảnh hoặt cây công trình thì quá đắt.

bạn mua được thuốc khi bôi xong dùng vải áo Đông Xuân theo như anh Vinh nói trên diễn đàn và đã qua thực nghiệm,lấy vải đó bịt miệng cắt lại và thường xuyên tưới nước giữ ẩm cho chỗ bịt thì thẹo kéo nhanh hơn đó.
chúc bạn thành công
Cám ơn bác Tân! Em sẽ cố gắng tìm thuốc và làm như các anh đã chỉ bảo!

huynq.gl

Thành viên
Cảm ơn bác dcvuong. Do khu vực mình ở mùa mưa thường kéo dài, vì vậy khi cắt vào mùa mưa thì chắc cũng nên dùng loại keo dán tôn để bôi có khi lại hay. Riêng đối với thuốc liền sẹo thì có lần di hỏi mua người ta vẫn vứ bán cho loại thường dùng để bôi lên cây sao su cạo mủ, nên cứ băn khoăn là dùng như vậy có đúng không.

Cách đó có ưu điểm là giữ cho cây khỏi mục và giảm chi phí so với mua thuốc liền sẹo. Theo tôi biết thì thuốc liền sẹo hiện nay trên thị trường là do nhập của ngoại nên giá thành khá cao, nếu bạn dùng cho cây đại cảnh hoặt cây công trình thì quá đắt.
Chờ em xây dựng xong vườn sẽ post các bác xem các cây của em xem các cây đó dùng thuốc đó có đáng không nhé :)

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Chờ em xây dựng xong vườn sẽ post các bác xem các cây của em xem các cây đó dùng thuốc đó có đáng không nhé :)
Có 1 loại thuốc do 1 thành viên Diễn đàn tự chế, được thừa nhận là hiệu quả rất cao. Giá cả thì mình chưa biết vì mình chưa mua, mới dùng hàng khuyến mại. Bạn gọi 0915043261, gặp anh Giang.

bonhe

Quản lý viên
Sau khi cắt cành, miệng cắt nên được bịt lại bằng bất cứ chất gì có thể kết dính lại (keo, nhựa đường, đất sét dẻo- loại đất sét trộn một ít dầu, do đó nó sẽ không bị khô lại, thường được dùng trong nghệ thuật tạo hình-, hoặc nếu có nhiều tiền thì mua loại keo chuyên cho bonsai của Nhật (tôi thấy loại này cũng không tốt hơn các loại kể trên). Lý do phải bịt miệng cắt lại ngoài mục đích như các bạn nói: chống thấm nước; nó còn giúp cho cây không bị "chảy máu". Khi cây bị chảy nhựa nhiều, sẽ làm cho cây bị yếu đi, dẫn đến cây không ***** sức để làm liền thẹo nơi vết cắt, vì thế cây sẽ dễ bị nhiễm trùng hoặc nấm, đưa đến mục thối.

Bạn đừng lo, khi vết cắt được bao phủ bởi một lớp bảo vệ rồi, các mô sống sẽ phát triển và đóng sẹo phía dưới lớp bảo vệ này (giống như khi da của mình bị vết thương, vẩy sẽ đóng trên mặt, một 2 tuần sau, khi vẩy tróc ra, thì đã thấy da liền sẹo).

Có một cách giúp cho sẹo cây mau lành (đây là một trong những kỹ sảo mà thầy Ota đã truyền cho tôi). Khi cắt một cành khá lớn (cỡ 2.5cm trở lên), thì cắt từ trên xuống, và chừa lại khoảng 1/3 dưới của phần cắt, sau đó dùng chất keo để bịt miệng cắt như thường làm; sau đó chăm sóc cây như thường, khi nào thấy sẹo đóng nhỏ lại, thì lúc này mới cắt rời cành cần cắt trước đó. Mục đích không cắt rời một lần: cành này sẽ tiếp tục kéo nhựa cây lên vùng này, có nhiều nhựa tới vùng này, thì sẹo sẽ mau lành, đó là điều dễ hiểu phải không các bạn. Bonhe

hungvannguyents

Thành viên mới
mình mới mua lọ thuốt làm liền sẹo cây khi cắt chỉ 10000 đồng khoản 50ml giống như keo khi thoa lên chỗ cắt nó sẽ giữ cho vết cắt không chảy nước và nước ở ngoài không xâm nhập, thuốt này của việt nam bạn cứ đến nơi đại lý bán phân, thuốt, kéo ,cưa nói chung đồ dùng cho cây là có

Văn

Thành viên tích cực
Tại Hà nội,các bạn nên dùng kem liền da Giang Phúc như bác Thích đã nói bên dưới.
Tôi đã có cơ hội sử dụng loại kem nầy và đã so sánh,đối chứng với kem dưỡng cây Mĩ Tiến trên cùng 1 cây và nhận thấy rằng: kem Giang Phúc hiệu quả hơn.Kem Giang Phúc khi sử dụng không bị rửa trôi bởi nước,thời gian bảo vệ vết cắt tươi nguyên rất lâu,thời gian liền da cây nhanh hơn so với kem Mĩ Tiến.
Được biết ,kem Giang Phúc hiện được nhiều nghệ nhân ở Hà Nội tin dùng.
Đây là hình ảnh tôi dùng đối chứng.(kem Giang Phúc khi bôi lên vết cắt có màu vàng,kem Mĩ Tiến có màu hồng nhạt)
Vừa cắt xong(24/06/2009)

Sau 01 tháng(23/07/2009)

Như các bạn thấy,sau 1 tháng mà vết cắt dùng kem Giang Phúc vẫn còn tươi,trong khi vết cắt dùng kem Mĩ Tiến đã thâm đen.

Tại Hà nội,các bạn nên dùng kem liền da Giang Phúc như bác Thích đã nói bên dưới.
Tôi đã có cơ hội sử dụng loại kem nầy và đã so sánh,đối chứng với kem dưỡng cây Mĩ Tiến trên cùng 1 cây và nhận thấy rằng: kem Giang Phúc hiệu quả hơn.Kem Giang Phúc khi sử dụng không bị rửa trôi bởi nước,thời gian bảo vệ vết cắt tươi nguyên rất lâu,thời gian liền da cây nhanh hơn so với kem Mĩ Tiến.
Được biết ,kem Giang Phúc hiện được nhiều nghệ nhân ở Hà Nội tin dùng.
Đây là hình ảnh tôi dùng đối chứng.(kem Giang Phúc khi bôi lên vết cắt có màu vàng,kem Mĩ Tiến có màu hồng nhạt)
Vừa cắt xong(24/06/2009)

Sau 01 tháng(23/07/2009)

Như các bạn thấy,sau 1 tháng mà vết cắt dùng kem Giang Phúc vẫn còn tươi,trong khi vết cắt dùng kem Mĩ Tiến đã thâm đen.
Bác ơi! bác làm ơn cho em biết kem đó mua ở đâu ở Hà Nội vậy?