Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng Hậu

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng H

Vũ Nữ siêu bé của anh Vinor

datoimaydau

Thành viên mới
Trả lời: Grammatophyllum (hoàng xà ,hổ diện,thanh tuyền,thịnh vượng) và Vũ Nữ Hoàng H

a Cù cho e hỏi làm sao cho vủ nữ hoàng hậu ra hoa, e trồng cũng 3, 4 năm rùi, giả hành to đùng mà chưa ra hoa lần nào :(

culanluasg

Super Moderator

xin hỏi bạn đang ở tỉnh hay tp nào ??? bạn có ảnh của cây không???
Vũ Nữ Hoàng hậu ưa sáng ,thiếu nắng chậm ra hoa

datoimaydau

Thành viên mới

à, e ở Biên Hòa, hình cây thì giờ e ko có, e đang ở quê
mà cây đó e ko có che luôn vậy có ảnh hưởng gì ko a :)

culanluasg

Super Moderator

nắng toàn phần đôi khi cháy lá sẽ không đẹp,chứ không chết
thông thường giả hành to bằng cẳng tay,trễ lắm bốn năm phải ra hoa

datoimaydau

Thành viên mới

giả hành cây e to gần gần lon bia rồi mà vẫn ko ra hoa
còn về phân bón thì sao a, e cũng mới chơi nên chỉ bít xịt B1 với NPK có bán ngoài tiệm à.

culanluasg

Super Moderator

bạn ngưng phân lại vài tháng có lẽ sẽ ra hoa

datoimaydau

Thành viên mới

ùh, thanks a, e sẽ thử, e còn vài cây nữa cũng ko ra hoa, bữa nào về nhà e chụp hình cho a xem giúp nhé :D

ngocnguyen

Thành viên mới

Hi bác Cù, cây Vũ Nữ Hoàng Hậu của tôi đã 3 tháng rồi không ra rễ gì cả, giả hành già thì cứ teo tóp, giả hành mới thì vẫn tươi nhưng không có cái rể nào cả, tôi đang ở tp. hcm, tôi treo cạnh bụi tre, có nắng sáng. Bác Cù giúp tôi với. Thanks.
==================================
Mỗi tuần tôi vẫn phun b1 và phân 20-20-20 có khi đổi 30-10-10. Nhìn nó như thế buồn thúi ruột, xung quanh nó Den ra rễ ầm ầm.

culanluasg

Super Moderator

anh cho xin tấm ảnh cây của anh và nơi anh đang treo ,cảm ơn anh

ngocnguyen

Thành viên mới

Đây là hình 2 chậu Vữ nữ treo cạnh bụi tre hướng nắng sáng 1h, nắng chiều sau lưng góc tường, khí hậu nói chung khô. Bác Cù xem giúp nhe.

culanluasg

Super Moderator

vũ nữ hoàng hậu khả năng chịu sáng khá cao,có thể tới 10 giờ ,cây rất nhanh ra rễ không hiểu chế độ phân bón tưpới tắm ra sao,xin anh cho biết ???
cây anh mua ở đâu mà yếu quá,cây này rẻ mà ,dễ dàng kiếm một chậu nhỏ cực khỏe giá chỉ vài chục ngàn hà ???

khietcsc

Thành viên

Vũ Nữ siêu bé của anh Vinor
Bông bé thế này chắc là có điểm đặc biệt nổi trội hả bác, vd mùi hương chẳng hạn???

culanluasg

Super Moderator

bạn khiết nhìn kỹ đặc biệt không phải ở hoa mà là cái cây bé xíu xiu hà và không giống thân vũ nữ thường

ngocnguyen

Thành viên mới

Mỗi tuần tưới 1 lần B1 pha chung phân 20-20-20, 3 lần như vậy thì 1 lần đổi sang 30-10-10, lúc trước mua 1 bụi to đầy rễ có 6 giả hành, sau đó bị rớt bể chậu nên mình tách ra 2 chậu luôn, giờ đã là 6 tháng từ lúc mua, 3 tháng từ lúc tách chậu. Bác Cù ơi, hay là giá thể chỉ có than nên khô wá không? hay đem ra nắng 100% luôn :(.

culanluasg

Super Moderator

theo mình chỉ cần bạn không tưới B1 hòa chung với phân nữa là sẽ ra rễ ,bạn cứ dùng nước không pha gì hết ,sẽ nhanh chóng ra rễ thôi

dung8632011

Thành viên

Bác Cù khuyên chính xác :) . Loài Vũ Nữ Hoàng Hậu cực kì dễ trồng :) . Bạn đừng tưới đẫm hay nhiều lần quá , đừng để ra nắng quá gắt => cháy rễ ( mình bị nè :( ) , để vỏ dừa che chắn bộ rễ là hay nhất :D . Khó ở chỗ kích ra hoa . Mình thấy giả hành càng lớn , bông càng khỏe và dài :)

daichau2011

Thành viên mới

bác cù khuyên chính xác :) . Loài vũ nữ hoàng hậu cực kì dễ trồng :) . Bạn đừng tưới đẫm hay nhiều lần quá , đừng để ra nắng quá gắt => cháy rễ ( mình bị nè :( ) , để vỏ dừa che chắn bộ rễ là hay nhất :d . Khó ở chỗ kích ra hoa . Mình thấy giả hành càng lớn , bông càng khỏe và dài :)
xin góp thêm ý : Bác cứ mang chậu vũ nữ hh này xuống, cung phơi nắng (không trực tiếp ) .để chậu vào dĩa nước (có thể dùng dĩa người ta để dưới đáy chậu trong nhà cho khỏi chảy nước ra nhà) dĩa lúc nào cũng cho đầy nước.
Lưu ý không được để gốc cây chạm nước ( cây ở trên lớp than). Bảo đảm ra rễ và tốt mù lun.

laogiakhotinh78

Thành viên

Muốn kích cho vũ nữ hh ra hoa thì phân bón ra sao? Chế độ sáng thế nào hả các bác? Em ở HN ạ.

culanluasg

Super Moderator

ở miền Nam Vũ Nữ hoàng hậu thường cần phải có 5 giả hành to,che một lớp lưới và tưới 6- 30 -30 ,hai lần một tuần để kích hoa