Giup do demo dum con MCT

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Em toàn ca khó không, cây này mà đưa anh Tuấn (bigbabol) chắc em lụm được đôi dép mủ của ảnh luôn á

Dst1079

Thành viên tích cực
ĐCM..viet co dau ho cai. Con lợn ạ
==================================
Ấy quên. Con heo

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Có cách này khuyên bạn thật chân thành này. Cố gắng ngồi đọc rồi nghiệm cho kỹ phần kinh nghiệm nghệ nhân + kỹ thuật bon sai cơ bản. Bonsai bắt đầu từ abc ...... Bạn sẽ có vốn kiến thức không nhỏ. Đó là bước đệm để chuẩn bị bước vào thú chơi cây. Mình cũng giống bạn. Ham ham demo cuối cùng cũng phải đọc. Vì làm sao để làm cho ưng ý gần như demo mới khó.
Bạn thử tìm hiểu các bước này xem nha.
1 giống cây nào ưu nhược điểm của mỗi loại. Từ đó cho mình 1 vài loại thích nhất rồi tạm tập trung vào nó ( mình thích nhất kim quýt)
2 cách nhân giống. Giâm , chiết , gieo hạt ( mình cũng tập chiết và giâm = cay sanh sống được là mừng xong cũng thử uốn éo cho quen tay rồi bỏ)
3 tìm hiểu sơ về đất trồng ( để mà trông cây chứ sao nữa) mình mới chơi cũng gieo me trên đất thịt cây lên mà úng nước chết tèn tèn
4 mua cây con về phá. Làm chuột thí nghiệm.
Cùng lúc đó chắc cũng đủ 5-6 tháng đọc và nghiệm được ít nhiều các mục ở trên. Cũng tạm rồi.
Chúc dđ có thêm 1 đồng nghiện haha
3

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cây này phang đại lấy kinh nghiệm cho nó rẻ, đỡ tốn chứ mua cây khá về phang hỏng còn mệt hơn. Coi như cây ba nhát, làm ba nhát xong trồng tiếp.

supeo

Thành viên
Theo như hình 2, e cứ cắt phần thân trên, cắt nhát xéo theo đường thẳng nối hai nhánh sát gốc. kiếm cái đục tay hay máy móc gì đó làm sạch cái đám nhánh lam nham bên dưới nhánh bên phải đi rồi dùng gì cũng được níu nhánh bên phải này dựng làm ngọn, sẵn đó kéo mấy cái chi cho đúng vị trí luôn. (Để ý mai chiếu thuỷ lá lớn tương đối giòn, lúc níu phải cùm chặt mấy đoạn phân nhánh ko là cụp phát lại tốn thêm thời gian) xong, thoa keo liền sẹo rồi cứ vậy nuôi. mai chiếu thuỷ trồng đất nhanh lắm, chừng một, hai năm là liền lạc, cành bên trái nếu thích để chi thì để lại, còn không cứ chờ kéo liền sẹo thì cắt bỏ đi. Cứ tạm phần trên như vậy.
Phần gốc nhìn chắt cũng ko ra sao, đào bỏ lớp đất mặt gần gốc đi, coi thiếu rễ bên nào thì tạo thêm rễ con bằng cách lột một đoạn da, chít kích rễ, lấp đất lại. sau hai ba năm phần gốc cũng tương đối. Cây xấu thì chịu khó, sau này nhìn lại có cái mà nhớ.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Ca này khó quá, đề nghị cho xe đưa lên tuyến trên hội chẩn.
ĐCM..viet co dau ho cai. Con lợn ạ
Ấy quên. Con heo
Cái chữ ký với hành động thực tế khác nhau 1 trời 1 vực. 8->

Nhancuibap

Thành viên tích cực
cái này anh nói thật lòng, đừng cắt gì hết để như vậy cho nhiều cành lá chơi hoa đi em, hoa nó thơm mà, dưỡng thêm nhiều tược, để sau này mình có thể tận dụng được để làm cái cây đẹp thì sao.

Còn em cắt như anh minhnv cũng là 1 phương án, nhưng cái thẹo quá to em ạ.

Long An nhiều phôi lá trung mà, em tìm vài cây rẻ mini tự làm cho biết.