giống mai lá nhỏ

longx

Thành viên
nhà có 2 cây mai lá nhỏ ghép , thấy củng hay hay nên chia sẻ cùng anhem chém cho zui nhà ;)

hoa tết em nó vừa rồi , tròn kín - nhiều cánh - bông hơi nhỏ

longx

Thành viên
Giống Mai gì, mà chi cành dày thật đó, Bác chăm lực vào, tết hoa nhiều phải biết.
ưu điểm của nó là chi cành nhiều và dày , mình củng đang tập tò chăm nó , thử xem nó có chơi kiểu bonsai và chơi bông có được ko, thanks bạn đả quan tâm

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Có phải giống Mai này có đặc điểm khi ra lá non màu đỏ rất đẹp, lá nhỏ hơi dài và phân nhánh rất nhiều gần như phải cắt tỉa bớt cho thoáng bộ tàng khi cây xung và mạnh. Mình được 1 anh o Đồng Tháp tặng 1 cây nguyên thủy rất yếu vì bể bầu nên bỏ ở ngoài đất kg chăm sóc và khi mình đem về chăm rất cực e nó mới tương đối ok và vừa rồi có cho vài bông nhỏ vì cây vẫn còn yếu .

longx

Thành viên
Trả lời: Re: giống mai lá nhỏ

Chia lại 1 cây đi bạn.
mình chỉ thích trao đổi các giống mai thôi, chứ giao lưu mình ko dám. Bạn có giống mai nào đẹp ko

Nhìn giền quá. Kiểu này sợ gì thiếu bo ghép bác nhỉ, hehe.
hihi thanks

Có phải giống Mai này có đặc điểm khi ra lá non màu đỏ rất đẹp, lá nhỏ hơi dài và phân nhánh rất nhiều gần như phải cắt tỉa bớt cho thoáng bộ tàng khi cây xung và mạnh. Mình được 1 anh o Đồng Tháp tặng 1 cây nguyên thủy rất yếu vì bể bầu nên bỏ ở ngoài đất kg chăm sóc và khi mình đem về chăm rất cực e nó mới tương đối ok và vừa rồi có cho vài bông nhỏ vì cây vẫn còn yếu .
chính xác đó anh. Giống này củng dể chăm và sống rất mạnh, vì lá nhỏ nên chắc là bông nhỏ hen

maivangnambo

Thành viên tích cực
Long ơi có phải lúc hoa sắp nở ở đầu búp có màu hơi ửng đỏ cở 1/3 búp không,lá nó có gai như em nầy không Long.

Dau Bac

Thành viên mới
Không biết có phải là mai này không ? Mai này hoa nhỏ , khi nở thì cắm xuống vì cuống hoa mỏng manh không giống như hoa mai bên VN

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: giống mai lá nhỏ

Long ơi có phải lúc hoa sắp nở ở đầu búp có màu hơi ửng đỏ cở 1/3 búp không,lá nó có gai như em nầy không Long.

Bông thì e kg nhớ nhưng lá nhỏ, dài và có gai nhuyễn thì chính xác đó anh. Cây khi xung thì phân nhánh rất mạnh, mỗi nách lá sẽ phát ra thêm 1 nhánh nữa. Nhiều khi tỉa mệt luôn ah.

E nhớ bông nhỏ nhưng thơm, có nhiều cánh và nhìn cũng bắt mắt lắm nên e tính bỏ nhưng giữ lại ráng dưỡng cho e nó mạnh năm sau có bông chơi. ;)

khangtravinh

Thành viên
nhà có 2 cây mai lá nhỏ ghép , thấy củng hay hay nên chia sẻ cùng anhem chém cho zui nhà ;)

hoa tết em nó vừa rồi , tròn kín - nhiều cánh - bông hơi nhỏ

giống mai lá nhỏ này giống với mai lá nhỏ của anh Ngô Mạnh Tuân nick maivangnhonan thì phải, mai lá nhỏ, chồi phát nhiều, nhưng hoa không bao giờ nở rộ cả cây được, vì hoa rất thưa, chỉ thích hợp chơi bonsai (vì lá nhỏ).

Giống mai của chú Hòa thì cùng dòng họ với mai tứ quí, nhưng hoa nhỏ, số lượng cánh nhiều, nhưng hoa hướng xuống đất khi nở, lá nhỏ, sức sống rất mạnh.

Hai loại mai trên rất thích hợp chơi bonsai!

dat80

Thành viên
giống mai lá nhỏ này giống với mai lá nhỏ của anh Ngô Mạnh Tuân nick maivangnhonan thì phải, mai lá nhỏ, chồi phát nhiều, nhưng hoa không bao giờ nở rộ cả cây được, vì hoa rất thưa, chỉ thích hợp chơi bonsai (vì lá nhỏ).

Giống mai của chú Hòa thì cùng dòng họ với mai tứ quí, nhưng hoa nhỏ, số lượng cánh nhiều, nhưng hoa hướng xuống đất khi nở, lá nhỏ, sức sống rất mạnh.

Đúng rồi đó Khang ! chơi bonsai ok đó

khangtravinh

Thành viên
Không biết có phải là mai này không ? Mai này hoa nhỏ , khi nở thì cắm xuống vì cuống hoa mỏng manh không giống như hoa mai bên VN

Đúng là giống này cùng giống với mai của chú Hòa, còn gọi là mai Mỹ ( xuất xứ từ Mỹ thì phải ). Nhưng hình như mai của chú Hòa nhiều cánh hơn
Bác ở thung lũng Silicon hả??

longx

Thành viên

đúng đó bạn , nếu có cách chăm được cho nó nở rộ thì hay biết máy .

thichhoamai

Thành viên
đúng đó bạn , nếu có cách chăm được cho nó nở rộ thì hay biết máy .
Tôi cũng có một cây như thế này, trồng đã được 20 năm (1994) nhưng có một điểm khác là hoa nở rộ từ ngọn đến gốc, nhìn vàng cả cây. Cũng nhiều người thắc mắc giống mai này nhưng tôi cũng không biết chính xác là mai gì, chỉ nhớ hồi nhỏ có 1 chú cho ba (bố) mình, lúc nó còn bằng nửa chiếc đũa.

longx

Thành viên
Tôi cũng có một cây như thế này, trồng đã được 20 năm (1994) nhưng có một điểm khác là hoa nở rộ từ ngọn đến gốc, nhìn vàng cả cây. Cũng nhiều người thắc mắc giống mai này nhưng tôi cũng không biết chính xác là mai gì, chỉ nhớ hồi nhỏ có 1 chú cho ba (bố) mình, lúc nó còn bằng nửa chiếc đũa.
bạn có tấm hình nào của em nó thì up lên cho anhem thèm thuồng với :-*