Giúp mình cây Du tàu này nha

ThienVu

Thành viên mới
Lần đầu tiên biết được diễn đàn này, nên háo hức tham gia lắm. Đóng góp 1 cây cho mọi người xem giúp mình nha
Cây này mua từ bên Trung Quốc trong 1 lần đi công tác. Mình đã trồng nó được hơn 6 tháng ở VN rồi
Lúc mới về thì xấu lắm, gần như chỉ có cái thân thôi. Đến bây giờ vẫn xấu mà :))
Lôi ra tuốt lá hơn 2 tiếng mới xong, chụp hình liền tay

Các bạn xem giúp mình là nên để vậy nuôi tiếp theo thế trực lắc, hay nên chiết ra làm cây mini nha
Xin các bạn nhiệt tình góp ý, mọi ý kiến mình đều chân thành cảm ơn
Mặt trước

Mặt sau

Gốc. Có 1 bộ đế nổi to bằng thân, nhưng mình vùi xuống cho mạnh rễ

Lá của nó nè, rất dày và giòn, nhỏ như lá sam núi vậy, lá thường dài 6mm, lá to nhất dài 1cm. bẻ lá nghe cái rốp đã lắm

Than!

centimet

Quản lý mới
cây du này của tiên sinh quả là khó chơi đấy ạ.

phương án 1 : chơi ngay , làm nhẹ tay:
Đường thân don don...thích hợp thế văn nhân( nhã nhặn) hơn trực lắc ( trực lắc cần có đế nở và thuôn vót đều thể hiện sự cổ thụ )
Cây này có co quái , co gưới gốc độ dài của co nhỏ , siết mạnh , táo bạo , lên trên độ dài của co lớn , nhẹ nhàng...rất khó đưa vào những thế căn bản đúng bài.

Cent nghĩ cây này nên làm cây quái , lấy đường co quái làm điểm nhấn cho tác phẩm...dụng khuyết thành ưu.

tiên sinh bỏ 3 tàn bên phải màn hình , chừa 2 cành đuổi treo hướng trái sẻ có cây nghệ thuật khoe co

phương án 2: cắt mạnh tay

có nhiều cách cắt xây dựng lại thế mới đúng bài , nhưng thời gian quá lâu đặc biệt với cây du già thế này...đã bị chai lỳ

cung kính
Centimet

ThienVu

Thành viên mới
Rất cám ơn bạn Cent đã nhiệt tình nha!
Mình thì không nhiều kinh nghiệm trong việc chỉnh thế, cây thế nào cứ nuôi tàn cho hợp cốt rồi chơi thôi

nếu bạn Cent hay anh em nào có lòng tốt thì cho ThienVu xin 1 bản phác thảo sơ bộ thôi cũng được. Rất cám ơn nha

canhnghean

Thành viên tích cực
dáng như thế là tạm ổn rồi, chi cần cắt những cành không cần thiết để cho cây thoáng hơn chút thôi anh ơi

ThienVu

Thành viên mới
Cám ơn bạn Cent nhiều nhé.

Thấy dáng này cũng được chứ nhỉ, dễ làm nữa :) hehe

Mọi người cho Vũ xin thêm 1 vài ý kiến trước khi làm, để sau này không hối tiếc nha

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cứ để vậy nuôi kín tàn là ổn thôi bạn. Làm kiểu của centimet cũng hay nhưng TBS thấy cứ nhàm nhàm sao ấy... Cây già nhưng lại nhỏ, bạn cố gắng chỉnh lại co phía trên xem thế nào. Chúc thành công.