giúp mìk cây khế

soyumm

Thành viên
E đang có cây khế ngọt trồng trong vườn mà nhìn nó hay quá. E muốn đánh lên trồng trong chậu. Liệu mùa này có đánh lên đc ko. Nếu đc các bác hướng dẫn giúp e kỹ thuật đánh lên với. Nếu đánh lên xong có cần che đậy hay làm j ko. E lo nó chết quá. e ko có kinh nghiệm gì. Vì e đang rất thík cây này. Mong các bác chỉ giúp. E cảm ơn...

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
E đang có cây khế ngọt trồng trong vườn mà nhìn nó hay quá. E muốn đánh lên trồng trong chậu. Liệu mùa này có đánh lên đc ko. Nếu đc các bác hướng dẫn giúp e kỹ thuật đánh lên với. Nếu đánh lên xong có cần che đậy hay làm j ko. E lo nó chết quá. e ko có kinh nghiệm gì. Vì e đang rất thík cây này. Mong các bác chỉ giúp. E cảm ơn...
Cây to hay nhỏ bạn? Đất trồng thuộc loại gì? Địa thế như thế nào? Tình trạng sức khỏe cây ra sao?

soyumm

Thành viên
cây cao khoảng 1m. Tán rộng 1m5. Cấy khỏe. Loại đất thịt
==================================
cây cũng khá lâu rồi.

maianhtuan81

Thành viên
khế mùa này vẫn lên chậu được.khế cũng thuộc loại cây dễ trồng và dễ sống mà bạn.tốt nhất bạn nên cắt hết cành ,( để lại một số cành chính,cành mình xem là phù hợp)bạn đánh được bầu thì tốt ,cắt rễ cho gọn và ngọt sau đó bôi thuốc cho em nó lên chậu,bạn để em nó trong bóng mát,ủ chăn bông hoặc quần áo cũ chất liệu bông cho em nó bảo đảm sẽ sống tốt.

hoanglaota

Thành viên
Mùa này khế dễ sống. Như nhà mình có cây hoành 70cm đánh bầu cách gốc tầm 30cm, để phơi mưa nắng 3 tuần trồng vẫn sống nhăn (chẳng thuốc thang gì). Nếu cẩn thận bạn bọc túi bóng bầu đất, để chỗ ít nắng, phun hoặc bôi kích thích rễ (mua ở cửa hàng bán thuốc bảo vệ thực vật). Để khoảng 1-2 tuần rồi trồng.

hotandat

Thành viên Mua Bán
cây của bạn cũng nhỏ mà , mùa này bứng cũng không sao đâu , khế dể sống mà , lại
mau ra rể nửa , đánh nguyên bầu càng tốt nhưng canh cho vừa chậu thôi sau
này khỏi cắt lại cây mất sức
nếu kỉ thì mua thêm kích thích ra rể tưới lúc trồng và mười ngày sau tưới lại
chúc vui:)]

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
thanks all. Ai còn ý kiến j giúp mìk ko
Chào anh,
Em thấy có anh đã có ý kiến giúp anh rồi mà?
Bứng bầu, do đất thịt nên anh bứng bình thường rồi bó bầu rất dễ dàng, cố gắng đừng cho bể bầu đứt rễ cám nhiều là OK.
Phần thân tán, mùa này là mùa nước ngập, mực nước khá cao, nếu cây đang ở chỗ nhiều nước, thì lượng nước trong cây khá nhiều, khi bứng ngoài xử lý các tay cành không phù hợp dáng thế thì nên chừa ít nhất 1 cành có lá để thoát nước. Ngược lại, nếu anh thấy chỗ đất đó cao ráo, thoáng, thì có thể loại bỏ toàn bộ phần tay cành để sau này mình nuôi chi sửa thế cho thuận tiện.
Sau khi bứng, anh cọ rửa vệ sinh cây sạch sẽ. Dùng đục đục bớt những chỗ cắt cho gọn gàng, rễ chỗ nào dập - gãy thì bấm đi.
Sau đó đem vào chỗ mát, phun sương thân cây 1-2lần/ngày.
Đến khi nào cây đâm chồi khoảng 4-5cm thì đem ra trồng vào chậu. Chất trồng nên thông thoáng, giàu hữu cơ...
Tạm thời là vậy. Có gì thắc mắc anh nói rõ tại đây nhé.

soyumm

Thành viên
cảm ơn mọi ng đã cho ý kiến...liệu mìk đánh bầu cho lên chậu trồng ngay đc ko. Và chất trồng thì cần những gì là tốt nhất . Vì nhà mik đất hơi hẹp. Ko tiện chuyển đi chuyển lại. Nếu vậy phải che đậy kỹ khỏi sương nắng chứ

maivinhhy

Quản lý mới
cảm ơn mọi ng đã cho ý kiến...liệu mìk đánh bầu cho lên chậu trồng ngay đc ko. Và chất trồng thì cần những gì là tốt nhất . Vì nhà mik đất hơi hẹp. Ko tiện chuyển đi chuyển lại. Nếu vậy phải che đậy kỹ khỏi sương nắng chứ
Bạn ở tỉnh thành nào vậy? hiện vào mùa đông rồi, nên để mùa hè đánh bầu là tốt nhất đó nhen

maivinhhy

Quản lý mới
mìk ở tuyên quang. Mua đông năm nay k thấy lạnh. Chỉ mát ko ak
Hic, ngoài Bắc mà kg lạnh à, tốt nhất để sang năm bạn nhé, cây mất mấy tháng mới làm rễ đc, lạnh là die đấy kg kịp đâu. Chết uổng cây lắm

battiensinh

Thành viên
sao bạn lo quá vậy,sắp tết rồi có gì thì có củi nấu bánh tét khỏi mua,đùa tí cho vui, để qua tết rồi bứng cho an toàn