Giúp Lan trị bệnh!

lydainghia

Thành viên tích cực
Ông bạn vừa tặng mấy giò lan, bỏ lâu không chăm sóc nên hơi suy và bệnh.

Các anh xem giúp dùm trị bệnh này bằng thuốc gì?

Cảm ơn các anh nhiều!

Chém gió

Thành viên
Cây của anh bị rệp vảy anh ạ, đồng thời chất trồng trong chậu cũng thoái hóa rồi. Anh tách ra các đơn vị rồi trồng lại, nhớ phun thuốc trị rệp và nấm nữa nha anh.
p/s: nghệ nhưn chụp ảnh có khác, rõ từng con rệp ;))

longqaz

Moderator
Lan của Nghĩa bị rệp hại chứ không phải do bệnh hại nhen. Loại này cần phun thuốc chống rệp (thuốc sâu) loại đặc trị. Loại thuốc nào thì Nghĩa nhờ anh Cù và các ae trong đó tư vấn (vì trong đó không biết có bán Surprathion chuyên trị rệp sáp như ở ngoài bắc hay không).

lydainghia

Thành viên tích cực
Cảm ơn các anh, sẽ mua thuốc xịt trị ngay. Còn về tách thay giá thể thì chưa dám, vì trước đây đã thử 1 giò, kết quả chết sạch.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cảm ơn các anh, sẽ mua thuốc xịt trị ngay. Còn về tách thay giá thể thì chưa dám, vì trước đây đã thử 1 giò, kết quả chết sạch.
Tay nghề của Em không khá nổi, chán thiệt! #:-S

Cứ đem mấy giò lan này gửi bên TUANKHANH, đến Tết mang về chơi là xong. Vừa trị được bệnh lại vừa có hoa. :-bd

pitieel

Thành viên Mua Bán
Tay nghề của Em không khá nổi, chán thiệt! #:-S

Cứ đem mấy giò lan này gửi bên TUANKHANH, đến Tết mang về chơi là xong. Vừa trị được bệnh lại vừa có hoa. :-bd
hay chịu khó qua lão Xích bê mấy e lan đang ra hoa về chơi liền..... mấy em này suy lắm rùi Nghĩa ơi , có phục hồi cũng 2 năm nửa à nha :-bd....:x

culanluasg

Super Moderator
Lan của Nghĩa bị rệp hại chứ không phải do bệnh hại nhen. Loại này cần phun thuốc chống rệp (thuốc sâu) loại đặc trị. Loại thuốc nào thì Nghĩa nhờ anh Cù và các ae trong đó tư vấn (vì trong đó không biết có bán Surprathion chuyên trị rệp sáp như ở ngoài bắc hay không).
bán đầy đó Long nhưng rất hôi nghen Lý Tiên Sinh,xịt hai lần cách nhau một tuần là Ok,2cc/một lít nước

lydainghia

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh Cù! Ông bạn vừa thảy qua em 15 chậu nữa. Chậu nào cũng tiêu điều rễ mọc kín chậu. Em đang bố trí một vườn lan. Chắc sẽ làm phiền anh Cù dài dài rồi :).

Cho em lời khuyên đầu tiên nhen: Có nên đập chậu cắt rễ, thay giá thể lúc này không?

TUANKHANH

Moderator
Tối pha bình trà, đem chậu lan bị rệp ra rồi rủ vợ uống trà ngồi bắt rệp vui chán N ơi, khỏi xịt thuốc >:)

culanluasg

Super Moderator
Cảm ơn anh Cù! Ông bạn vừa thảy qua em 15 chậu nữa. Chậu nào cũng tiêu điều rễ mọc kín chậu. Em đang bố trí một vườn lan. Chắc sẽ làm phiền anh Cù dài dài rồi :).

Cho em lời khuyên đầu tiên nhen: Có nên đập chậu cắt rễ, thay giá thể lúc này không?
trước hết hãy xịt rầy ,cắt nỏ lá vàng ,tưới nước không cần phân trong hai tháng để cây lan hồi phục đã

tigerbt

Thành viên mới
Xin giúp em với :)

Bác Cù và các bác giúp em với ạ.
Cây này mẹ em cho em, lúc mới đem về nó xanh mướt, bây h càng ngày càng như thế này huhu

Xin giúp em với ạ. Em cám ơn

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Xin giúp em với :)

Bác Cù và các bác giúp em với ạ.
Cây này mẹ em cho em, lúc mới đem về nó xanh mướt, bây h càng ngày càng như thế này huhu

Xin giúp em với ạ. Em cám ơn
Tình trạng cây kiểu như mô tả theo kinh nghiệm của em là thường do khi mang cây từ 1 nơi trồng đã quen, thuần khí hậu sang một vườn mới, để nắng và tưới ẩm hoặc dinh dưỡng nhiều hoặc để phơi mưa, đọng nước lá.

Lẽ ra, chúng ta nên để cây ở nơi thoáng, mát và tưới ít, sau đó đưa dần qua nơi sáng hơn thì cây không bị suy như vậy.

Em thường xử lý; , cắt lá bị vàng, đốm, thối nấm, không tưới vài ngày, bỏ phân túi, treo trong nơi mát, sau 1 tuần tưới gốc atonik + B1 nhẹ, sau dần dần chuyển qua nơi sáng hơn 1 chút. Khi cây khỏe hẳn và thuần vườn thì chuyển qua chỗ nắng nhiều, đặt phân túi.

Cây của bác không thấy ló rễ và bỏ quá nhiều chất trồng, dễ gây úng rễ. Em thường chỉ bỏ vài viên than cỡ trung mà thôi.

tigerbt

Thành viên mới
Em cám ơn bác.
Em đã làm theo lời bác, nhưng tình hình chắc là ko xong rồi. Cái ngọn nó vàng, héo và đen thui luôn.
Có khi nào cây của em nó chết ko bác? huhu

hoalandep1234

Quản lý mới
Em cám ơn bác.
Em đã làm theo lời bác, nhưng tình hình chắc là ko xong rồi. Cái ngọn nó vàng, héo và đen thui luôn.
Có khi nào cây của em nó chết ko bác? huhu

Nếu vậy! Bác qua cửa hàng thuốc thực vật, nói họ bán cho gói thuốc trị bệnh thối nấm (Aliette 80 WP, ridomil, dithan..). Ngọn mà thối đen, cắt hết phần nấm, bôi vôi để khô khoảng 3 ngày không tưới nước, tránh mưa và nắng, sau đó phun thuốc nấm theo chỉ định bao bì đến khi không thấy nấm bệnh lan rộng thêm.

Trong khoảng 1-2 tháng, để cây không mất nước và dần hồi phục, bác chỉ tưới nước phần gốc và treo nơi thoáng mát. Khi cây hồi phục mới tưới bón lại chất kích thích sinh trưởng (B1), sau đó là phân bón. Nhiều khả năng khi mất ngọn, cây mọc chồi phụ sau khi hồi phục.

Gần đây, khi cây của tôi bị bệnh nhẹ thì tôi thường để khô không tưới, treo nơi thoáng mát, vài bữa, vết đó cũng tự khô đen lại và sau đó lại chăm sóc bình thường.

Có gì các cao thủ chỉ giáo thêm!