Giúp giùm nhà em về tạo dáng.. phôi

sanhloc

Thành viên
Nhà em có cây mai chiếu thủy được những gần 20 năm trong chậu, mới thay chậu mới, chưa biết tỉa tót tạo dáng ra sao. Nhờ anh em trên diễn đàn xem và chỉ cho vài chiêu cơ bản. (nhà em thích dáng thác đổ và bạt phong)
Hình em nó đây :

Cám ơn rất nhiều.

sanhloc

Thành viên
Lộc vừng này em uốn tứ diện đều, không biết được chưa, nhờ các cao thủ:x

Cây Lộc Vừng này em chưa biết thế nào, còn đang ủ cát :x

Còn cây Si này thì ú được 1 năm, chưa biết làm sao cho đẹp, hu hu hu.

hungbonsai

Thành viên tích cực
anh uốn sao em thấy cây lôc vừng rối quá ,nó mà ra lớp lá nữa chắc se rối hơn .anh sanh uốn lại đi ,những chi anh nên uốn ngang hay xuống chứ sao anh uốn lên ko vậy,có những chi anh uốn ngang và xuống để tạo cách nhìn chi cảm giác chi thấy già hơn và đỡ rối hơn anh,với lại cành vậy mà anh quân dây bé quá,chơi dây loại 1 to nhu ngón út uốn đi anh,

sanhloc

Thành viên
anh uốn sao em thấy cây lôc vừng rối quá ,nó mà ra lớp lá nữa chắc se rối hơn .anh sanh uốn lại đi ,những chi anh nên uốn ngang hay xuống chứ sao anh uốn lên ko vậy,có những chi anh uốn ngang và xuống để tạo cách nhìn chi cảm giác chi thấy già hơn và đỡ rối hơn anh,với lại cành vậy mà anh quân dây bé quá,chơi dây loại 1 to nhu ngón út uốn đi anh,
Nhà em lính mới tò te nên chưa am hiểu lắm, nhờ anh chỉ bảo thêm.
Ý đồ hồi đó em uốn tứ diện đều để sau này ra hoa nó rũ xuống cho đẹp.=((
Nghe lời anh uốn lại nhưng giờ uốn lại nó có bị làm sao không ta? chặt bỏ hết để uốn lại hay sao? bị gì sau này em làm tiểu cảnh cây này:x

hungbonsai

Thành viên tích cực
nhìn cái gốc lộc vừng em tưởng con trăn đang đẻ trứng .thấy trứng quá chừng luôn.:D.anh uốn tứ diện như vậy nó cũng chồng chéo nhau ,mà tư diện nhưng mặt tiền lại trống nha anh.chơi dây lớn vào uốn đi anh,không sao đâu ,thời tiết cũng ấm rồi,chứ quấn dây nhỏ mà thưa vậy ,lúc tháo ra cũng y chang vậy chứ ko tác dụng đâu anh sanhlooc,cái gốc nhìn có con mắt của con trăn kìa

sanhloc

Thành viên
nhìn cái gốc lộc vừng em tưởng con trăn đang đẻ trứng .thấy trứng quá chừng luôn.:D.anh uốn tứ diện như vậy nó cũng chồng chéo nhau ,mà tư diện nhưng mặt tiền lại trống nha anh.chơi dây lớn vào uốn đi anh,không sao đâu ,thời tiết cũng ấm rồi,chứ quấn dây nhỏ mà thưa vậy ,lúc tháo ra cũng y chang vậy chứ ko tác dụng đâu anh sanhlooc,cái gốc nhìn có con mắt của con trăn kìa
Ok, chuyện dây nhợ là chuyện nhỏ, giờ thấy cái khó là hình như lặt lá rồi nó không chịu ra lại, rồi hình như khi uốn nó bực trong mình hay sao mà cứ uốn xong nó ra nhánh lung tung quá, với nữa là uốn ngang ngang với xuống thì thế nào? nhà em đầu ốc thô thiển nhờ anh một bận vậy.

lehidu

Thành viên tích cực
theo mình thì gốc lộc vừng nên thả cho thân lớn thêm để tương xứng với gốc, sau đó mới bấm tỉa lại, những cây làm tiểu cảnh thường cây phải liền 1 chút. cây Lộc vừng của bạn thuộc dạng cây quái( gốc quá to so với thân) làm tiểu cảnh mình e sẽ không được tự nhiên đâu. chút lòng thành Sanhloc đừng buồn nhé

sanhloc

Thành viên
theo mình thì gốc lộc vừng nên thả cho thân lớn thêm để tương xứng với gốc, sau đó mới bấm tỉa lại, những cây làm tiểu cảnh thường cây phải liền 1 chút. cây Lộc vừng của bạn thuộc dạng cây quái( gốc quá to so với thân) làm tiểu cảnh mình e sẽ không được tự nhiên đâu. chút lòng thành Sanhloc đừng buồn nhé
Nhà em đến với cây cảnh bằng một con số không rất tròn, bời vậy vừa chơi vừa học với tinh thần cầu thị và không dấu dốt. Nếu bây giờ em uốn thác đổ về bên trái thì thế nào nhẩy ?
Cái thân chính dưỡng hơn 3 năm mới được chừng đó:((
Sẵn anh chỉ giáo giùm cây MCT bên trên, cây này là kỉ niệm của bà già ở nhà , giúp giùm em với@};-

Kihieulam

Thành viên tích cực
Có công mài sắt có ngày nên kim, anh hãy đọc thật nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn, nhất định sẽ thành công, chúc mừng anh đến với diễn đàn, cứ từ từ uốn anh nhé,

vuquang

Thành viên
Hôm trước ở Quy Nhơn gặp sanhloc rồi mà hình như không phải như những gì đã nói ở trên hình như cũng là "thú dữ" lắm đây, tự nhiên hỏi zậy không biết có phải thiệt không nữa? cây tùng mà anh Thương uốn hình như sanhloc rước đúng hok?
Lộc vừng có 2 kểu chơi: 1 là thả rông chơi hoa mà rất nhiều người chơi, 2 nữa là chơi mang tính nghẹ thuật tức là chơi thế đó, thời gian khá lâu nhưng sẽ có cây đẹp và giá trị nhiều hơn! Bạn chọn phương án nào? A or B?

sanhloc

Thành viên
Hôm trước ở Quy Nhơn gặp sanhloc rồi mà hình như không phải như những gì đã nói ở trên hình như cũng là "thú dữ" lắm đây, tự nhiên hỏi zậy không biết có phải thiệt không nữa? cây tùng mà anh Thương uốn hình như sanhloc rước đúng hok?
Lộc vừng có 2 kểu chơi: 1 là thả rông chơi hoa mà rất nhiều người chơi, 2 nữa là chơi mang tính nghẹ thuật tức là chơi thế đó, thời gian khá lâu nhưng sẽ có cây đẹp và giá trị nhiều hơn! Bạn chọn phương án nào? A or B?
Hôm đi QN là mình đi du lịch xả stress và offline cho vui, một công đôi việc, còn cây Ngọa Tùng của anh Thương và Nghĩa uốn thì mình có rước những chưa về đến nhà vì còn gởi lại vườn anh Chương (Lyhoco) do anh Thọ nhiều việc cuối năm cũng nên, cái này cũng chưa gì vội vàng cả. Cây tùng này xem như kỉ niệm của mình ở QN cũng như với diễn đàn chỉ đơn giản có vậy chứ "thú dữ" gì đâu. Mình chơi cây là vì sở thích là chính, mai sau có điều kiện mở quán cafe hay quán nhậu chứ mình không buôn bán cây cảnh.
Còn mình có biết về dáng thế nhưng chưa bao giờ mình thực sự uốn cả (nhờ người làm giúp).
Bị gì hồi giờ mình chơi tuyền cây lớn gốc đẹp chứ chưa có khái niệm bonsai + dáng thế trong đầu (vì mình nghĩ ấu trĩ là dễ bị ăn trộm).
Bởi vậy bây giờ mình quyết tâm chơi theo bonsai, nhưng gặp một số vấn đề chính :
1) Khi uốn cây lộc vừng , nó hay ra nhánh lung tung làm mình rất bối rối.
2) Nếu mình không uốn đi lên thì nó hiện thân ra thấy xấu quá. (muốn dùng lá che thân) Giờ trụi rồi nên tiếp tục bối rối.
3) Cây này nằm trong chậu > 3 năm rối , mình mua vì thích gốc hang lỗ + thân chính dáng huyền , còn phần chi trên mình chưa biết thế nào cho đẹp, đương nhiên mình muốn chơi bonsai nghệ thuật cây này rồi, vì LV thả rong mình nhiều lắm, chỉ tuyển 2 cây gốc đẹp nhất trong vườn mình dô chậu thôi.(cây mình đang ủ cát gốc thiên nhiên cực đẹp mà mình đi xem trên dưới 100 cây LV chưa thấy cây nào gốc đẹp hơn, chỉ tiếc là trình độ tạo dáng của mình là con số 0 rất tròn)
Mong được chỉ bảo thêm.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Hôm đi QN là mình đi du lịch xả stress và offline cho vui, một công đôi việc, còn cây Ngọa Tùng của anh Thương và Nghĩa uốn thì mình có rước những chưa về đến nhà vì còn gởi lại vườn anh Chương (Lyhoco) do anh Thọ nhiều việc cuối năm cũng nên, cái này cũng chưa gì vội vàng cả. Cây tùng này xem như kỉ niệm của mình ở QN cũng như với diễn đàn chỉ đơn giản có vậy chứ "thú dữ" gì đâu. Mình chơi cây là vì sở thích là chính, mai sau có điều kiện mở quán cafe hay quán nhậu chứ mình không buôn bán cây cảnh.
Còn mình có biết về dáng thế nhưng chưa bao giờ mình thực sự uốn cả (nhờ người làm giúp).
Bị gì hồi giờ mình chơi tuyền cây lớn gốc đẹp chứ chưa có khái niệm bonsai + dáng thế trong đầu (vì mình nghĩ ấu trĩ là dễ bị ăn trộm).
Bởi vậy bây giờ mình quyết tâm chơi theo bonsai, nhưng gặp một số vấn đề chính :
2) Nếu mình không uốn đi lên thì nó hiện thân ra thấy xấu quá. (muốn dùng lá che thân) Giờ trụi rồi nên tiếp tục bối rối.
3) Cây này nằm trong chậu > 3 năm rối , mình mua vì thích gốc hang lỗ + thân chính dáng huyền , còn phần chi trên mình chưa biết thế nào cho đẹp, đương nhiên mình muốn chơi bonsai nghệ thuật cây này rồi, vì LV thả rong mình nhiều lắm, chỉ tuyển 2 cây gốc đẹp nhất trong vườn mình dô chậu thôi.(cây mình đang ủ cát gốc thiên nhiên cực đẹp mà mình đi xem trên dưới 100 cây LV chưa thấy cây nào gốc đẹp hơn, chỉ tiếc là trình độ tạo dáng của mình là con số 0 rất tròn)
Mong được chỉ bảo thêm.
Hihi... Đừng vội Cường ơi!, người chơi cây là thế. An tâm nha qua tết vẫn còn kịp mà. Anh hứa khi việc nhà ổn thỏa anh sẻ độc hành offline Khánh hòa thăm ae một chuyến... Và không quên định hình hộ Cường mấy em nầy.
Vậy nhé!8->
( P/S anh sẻ vẻ phát họa chi tiết hình tương lai luôn, sau nầy em cứ theo đó mà thực hiện. )

sanhloc

Thành viên
Hihi... Đừng vội Cường ơi!, người chơi cây là thế. An tâm nha qua tết vẫn còn kịp mà. Anh hứa khi việc nhà ổn thỏa anh sẻ độc hành offline Khánh hòa thăm ae một chuyến... Và không quên định hình hộ Cường mấy em nầy.
Vậy nhé!8->
( P/S anh sẻ vẻ phát họa chi tiết hình tương lai luôn, sau nầy em cứ theo đó mà thực hiện. )
Có anh thì tuyệt vời rồi.
Nhà em chờ, quân tử nhất ngôn nhá.

Văn

Thành viên tích cực
Khà khà
Hôm nay mới vào thăm vườn em được.
Nhận xét chung:Hầu hết cây của em còn dạng phôi thô,chưa xử lí gì cả.
Đối với cây Lộc vừng,em nên dùng dây kéo các cành cho bay ngang ra rồi nuôi thả rông,không cần uốn kẽm vì Lộc vừng có lá to,mầm cay khi phát triển rất lớn,khả năng kéo sẹo nhanh.Do đó uống kẽm sẽ làm tay cành đơ,nhìn không hay.Em cứ thả rông rồi sau nầy cắt giật vào.
Cây si thì nên dọn lại đám rễ bám vào thân cho sạch sẽ,những rễ nào cần để thì để còn những rễ nào cần loại bỏ thì nên loại bỏ triệt để,nuôi thả và kéo cốt cành phân bố ổn định,khoảng cách giảm dần giữa các chi từ gốc đến ngọn.
Cây Mai chiếu thủy nên cắt bớt thân chính cho lùn xuống,chọn mầm nào thích hợp để làm ngọn.Cây nầy làm thế bạt phong hơi nan giải vì bệ trải đều tứ phía,đã là bạt phong thì thân phải xiêu,mà như vậy thì sẽ lệch bệ(bên cao trơ rễ ra còn bên thấp sẽ bị nhận sâu).
Tóm lại,hầu hết những cây của e cần nuôi thả,tăng cường bón phân và xem lại chất trồng cho cây nhanh phát rồi hẵng tính em nhé

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Có anh thì tuyệt vời rồi.
Nhà em chờ, quân tử nhất ngôn nhá.
Anh Thương chưa bao giờ nói mà không giử lời, chỉ trừ trường hợp xãy ra ngoài ý muốn, nên đành lổi hẹn cùng ace. Nhưng nhất định phải thực hiện lời mình nói, bằng bất cứ giá nào... Dù đó là nghịch cảnh...hihihi
Vậy nha Cường.8->

vuquang

Thành viên
Mong được chỉ bảo thêm.
"Mong được chỉ bảo thêm" :)):))
Thì chỉ bảo nè:
- Cây MCT mình không biét nói
- Cây LV có cái trối to nhưng cành nhánh thì không phù hợp, vì vậy bạn nên trồng cho tốt để lấy lá che và có gắng cho nó ra hoa nhé!
- Cây LV còn lại theo mình nên thả đất thì nó sẽ nhanh lơn lắm đó, tốt nhất trồng trước ngõ khi ra hoa rất đẹp còn để chơi thành cây cảnh vô chậu e rằng khong đẹp
Ai cũng đi lên từ số 0 mà! nhưng nếu ta có đam mê tất thành công, như mình đay nè mê đến nỗi trưa buồn ngủ lắm nhưng khi ra vườn cây thì hét buồn ngủ liền! tối ngồi uống tra cũng cầm đèn pin ngắm nghía cây đôi khi còn vác kéo, dây ra uốn nữa chứ, bây giờ cũng am hiểu đôi chút chứ không như ngày xưa nữa rồi!
không biết 2 cây lộc vừng bạn mua bao nhiêu nhưng mình có cây này khoe cùng bạn để bạn tham khảo. Cây này mình mua chỉ có 8 triệu thôi đã ra hoa một mùa nhưng thay chậu và đang còn chỉnh sửa nên chưa thể thả rông cho ra hoa được, gốc bệ tay cành đã có sẵn tuy còn vài khiếm khuyết đang còn chỉnh sửa lại tán.

Chúc thành công!

sanhloc

Thành viên
Khà khà
Hôm nay mới vào thăm vườn em được.
Nhận xét chung:Hầu hết cây của em còn dạng phôi thô,chưa xử lí gì cả.
Đối với cây Lộc vừng,em nên dùng dây kéo các cành cho bay ngang ra rồi nuôi thả rông,không cần uốn kẽm vì Lộc vừng có lá to,mầm cay khi phát triển rất lớn,khả năng kéo sẹo nhanh.Do đó uống kẽm sẽ làm tay cành đơ,nhìn không hay.Em cứ thả rông rồi sau nầy cắt giật vào.
Cây si thì nên dọn lại đám rễ bám vào thân cho sạch sẽ,những rễ nào cần để thì để còn những rễ nào cần loại bỏ thì nên loại bỏ triệt để,nuôi thả và kéo cốt cành phân bố ổn định,khoảng cách giảm dần giữa các chi từ gốc đến ngọn.
Cây Mai chiếu thủy nên cắt bớt thân chính cho lùn xuống,chọn mầm nào thích hợp để làm ngọn.Cây nầy làm thế bạt phong hơi nan giải vì bệ trải đều tứ phía,đã là bạt phong thì thân phải xiêu,mà như vậy thì sẽ lệch bệ(bên cao trơ rễ ra còn bên thấp sẽ bị nhận sâu).
Tóm lại,hầu hết những cây của e cần nuôi thả,tăng cường bón phân và xem lại chất trồng cho cây nhanh phát rồi hẵng tính em nhé
Em ngu ngơ hỏi thêm : nuôi thả là để cho nó mọc tự do hay là nhổ gốc đem ra ngoài:((
Mỗi cây em cho 1kg hữu cơ, tính bón mỗi tên 0,5 NPK , và nếu chưa đủ đô em thêm mỗi tên 2 kg bã mía đã phong hóa ngâm ủ.
Thì còn dưới dạng phôi mờ, bởi vậy mới nhờ ea giúp giùm. Nhưng em có một lạc tếu là mấy cây này sẽ trùm sò nếu ae thực sự giúp.
Cây Si em nghe lời anh cho nó "trọc đầu dễ gãi", sau đó hạ cốt xuống, bón tích cực phân hữu cơ vào.

sanhloc

Thành viên
To anh Vuquang : cây anh theo quan điểm của em dưới dạng tam sinh( Phước Lộc Thọ, Thần Phật Nhân...) nhưng sao thấy nó chàng hảng chê hê quá, em nói thật theo ý mình anh đừng buồn.