Giúp em hướng chơi cây đề này

yeunhieuthu

Thành viên
Em là thành viên mới, rất mong đựoc sự giúp đỡ của các bác, anh chị em diễn đàn. Chúc các bác, ACE diễn đàn CCVN.COM
sức khỏe, có nhiều tác phẩm đẹp.
Em có một cây đề, tương đối già, nhưng tổng thể nhìn không được đẹp lắm. mong các bác giúp em có một hướng đi để cây đẹp hơn. Em cảm ơn ạ.(Nhờ các bác góp ý và vẽ hộ em nhé)
Đây là hình của nó ban đêm và ban ngày ạ

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cây của bạn khá già, có bộ đế cuốn hút đó bạn. Muốn đẹp phải cắt đi nuôi lại từ đầu. Bạn tham khảo xem phương án này nhé:

yeunhieuthu

Thành viên
Cây của bạn khá già, có bộ đế cuốn hút đó bạn. Muốn đẹp phải cắt đi nuôi lại từ đầu. Bạn tham khảo xem phương án này nhé:

Hihi, đẹp quá, cám ơn bác Tapbonsai nhiều.
Có lẽ là chuẩn không cần chỉnh, nhưng mà cho em hỏi để nuôi được như vậy thì lâu không ạ, có cần hạ cây xuống đất cho nhanh không. Nếu không theo phương án này thì còn cách khác không ạ. Nhờ bác TapBS và các bác khác tư vấn nữa ạ. 8-}

tottayan

Thành viên
Cây nuôi lâu năm nên chậu hết chất , đất chết rồi . Bạn nên thay đất trồng cho cây. khi cây sống mạnh lại bạn mới hạ cây nhé !

quynh52

Banned
Em là thành viên mới, rất mong đựoc sự giúp đỡ của các bác, anh chị em diễn đàn. Chúc các bác, ACE diễn đàn CCVN.COM
sức khỏe, có nhiều tác phẩm đẹp.
Em có một cây đề, tương đối già, nhưng tổng thể nhìn không được đẹp lắm. mong các bác giúp em có một hướng đi để cây đẹp hơn. Em cảm ơn ạ.(Nhờ các bác góp ý và vẽ hộ em nhé)
Đây là hình của nó ban đêm và ban ngày ạ

Cây của bạn có bộ rễ rất đẹp và quái,phải làm thân cành cũng phải quái theo.Theo ý mình,làm theo thế bạt phong nhưng chỉ cần đàu cành bẻ lùa theo gió thôi,đừng cắt cành nhiều,mất công nuôi.Nếu làm bình thường thì phí bộ rễ quái của nó !!
Bẻ cành lùa theo hướng giống bộ rễ của nó,nó mới hợp và tổng thể cây mới đẹp trên dưới sẽ lô gích với nhau.

yeunhieuthu

Thành viên
....................................................................................................................................