Giúp đỡ - Mai chiếu thuỷ bị thối gốc

khuatchinh

Thành viên mới
Chả là gốc mai chiếu thuỷ của em đang bị mục dần, em sợ để lâu nước ngấm vào hỏng luôn gốc, mà không biết giờ cạo hêt lớp mục ra thì xử lý thế nào nữa vì không tìm mua được thuốc lũa.
Các bác giúp e hướng xử lý với!!!

luuvietvu

Thành viên
nếu chết thì không thể chết được, mct rất mạnh, giờ mình chỉ bạn cách làm cái mục đó,
1: cạo hết phần mục, dùng keo 502 nhỏ vào chổ đã cạo, nên nhỏ 2 lần, sau đó dùng dao nhọn cạo mép vỏ vàgổ, tý mép đó thôi, sau đó dùng keo nhật bôi hết phần đó, bôi luôn phần đã cạo và phần nhỏ keo, chờ keo khô ( thường cở 1 ngày trời lạnh)nếu trời nóng thì cở 2h sau đó đêm trồng, thế là ổn, từ từ cây hồi phục nó sẻ kéo hết phần mục, thường thường muốn kéo nhanh không nên tỉa chi cành, cứ để cho nó phát tự do, khi nào kéo hết thì hảy làm.

khuatchinh

Thành viên mới
nếu chết thì không thể chết được, mct rất mạnh, giờ mình chỉ bạn cách làm cái mục đó,
1: cạo hết phần mục, dùng keo 502 nhỏ vào chổ đã cạo, nên nhỏ 2 lần, sau đó dùng dao nhọn cạo mép vỏ vàgổ, tý mép đó thôi, sau đó dùng keo nhật bôi hết phần đó, bôi luôn phần đã cạo và phần nhỏ keo, chờ keo khô ( thường cở 1 ngày trời lạnh)nếu trời nóng thì cở 2h sau đó đêm trồng, thế là ổn, từ từ cây hồi phục nó sẻ kéo hết phần mục, thường thường muốn kéo nhanh không nên tỉa chi cành, cứ để cho nó phát tự do, khi nào kéo hết thì hảy làm.
Cảm ơn bác, thay vì keo 502 em bôi keo liền sẹo ngay được ko ạ?

luuvietvu

Thành viên
Cảm ơn bác, thay vì keo 502 em bôi keo liền sẹo ngay được ko ạ?
không, vì 502 nó sẻ thấm vào gổ, nó sẻ làm vùng đó cứng, nước không vào được, sau đó thì cạo sơ mép rồi bôi keo liền thẹo, thì nó mới kéo hết lại, nếu nó chưa kiệp kéo thì vẫn nhỏ keo đó nước không thể thấm qua.