Giá Lan Dendrobium nắng cao ngất trời ,tại sao ???

camaunese

Thành viên
bác cù ơi cho em hỏi,cây rồng vàng của bác mua ở đâu vậy và giá em nó bây giờ khoảng bao nhiêu vậy bác?nhìn em nó mà em không cưởng lại được.

culanluasg

Super Moderator
cây đó của anh Bạn,cây của mình còn nhỏ ,bạn tặng chứ không mua ,nhiều cây mới giá tốt ,ít hơn 200 ngàn,bạn đừng mua nó ,chỉ làm cho thị trường khó khăn thêm,hãy mua cây vàng trắng đẹp hơn và rẻ hơn rất nhiều

Nghien-Lan

Thành viên
Em cũng thích Den nắng và cả Cat, mỗi loại thích một kiểu khác nhau. Bỏ qua yếu tố sưu tầm, đầu cơ thì em thấy như sau:
Den nắng giống như các cô người mẫu nên phải ngắm từ một khoảng cách nhất định mới cảm nhận dc vẻ đẹp toàn diện của cô ấy, vóc dáng, khuôn mặt, nứoc da, nét đặc trưng riêng của từng người, túm lại vẻ đẹp bên ngoài, dễ cảm nhận
Cat giống những người bạn tri kỷ, ngồi gần mới cảm nhận dc hết tinh túy của nó. Ở Cat toát lên vẻ đẹp bên trong từ mùi hương, sắc màu, đến những chi tiết rất nhỏ trên cánh hoa của nó, ko phải ai cũng cảm nhận được
Den nắng thích hợp để ngoài vườn, tiện lúc nào ngắm lúc đó, ko cần nhiều tg để thưởng thức
Cat hợp ở trong nhà, khi ngắm cần có người tám chuyện cùng và tất nhiên mất nhiều tg dành để ngắm em nó hơn
Tranh luận về vẻ đẹp bên ngoài hay bên trong rất khó ra dc kết luận nhưng chắc chắn thời buổi này chơi với người mẫu hay phụ nữ tinh túy đều rất tốn kém.
Những người bận rộn ctac như em nhiều khi ngắm vẻ đẹp bên ngoài cũng đã giảm dc rất nhiều stress vì thế Den nắng lên ngôi cũng ko có gì là lạ phải ko các bác?

KE SI LAN

Thành viên
em đọc đươc thông tin này trên mạng
- có thể nói, cây Den.King. Hổ mang chúa chiếm ưu thế hơn nhất về Cây có cấu trúc đẹp:. Lưỡi hoa to, 2 tai dài, vươn cao, đài trước xoán lại rất quái, mổ ra phía trước rất giống con rắn Hổ mang. Màu đỏ hồng thật xinh tươi. Cây cao khỏe (hơn 1m), giá trị kinh tế cao.
- King mỏ két :Cây tên thú có hoa đẹp, (đầu lưỡi cong xuống giống mỏ con két): hoa to, siêng hoa, rất lâu tàn, cấu trúc hoa đẹp (cánh hoa múa về bên phải). Cây cao lớn, khoẻ mạnh.
Với những đánh giá như trên mà cây có giá cao ngất như thế thì có đúng giá trị của nó hay ko

cong chanh

Thành viên tích cực
- Kinh Hổ Mang có nhiều mặt bông, khác nhau từ kết cấu hoa và thân lá cũng có khác biệt , đương nhiên đồng tiền cũng khác nhau , vì vậy khi mua cây kg bông thì coi như đặt lòng tin vào Lương tâm của nhà vườn . Chỉ có những AE nào thật sự hiểu biết "Chuyên sâu" về dòng Den Nắng mới hiểu và thấu hiểu được BỘ MẶT THẬT SỰ của từng nhà vườn chuyên cung cấp Den Nắng . Bóng tối của giới Den Nắng cũng không khác gì những giống lan khác, luôn ầm thầm và tĩnh lặn bên ngoài nhưng bên trong sóng gió rất mạnh . Quan trọng là đến khi nào tất cả cùng được phơi bày thôi .
- Qua các bài của anh Thuận, em thấy rất hay, bổ ích nhưng cũng như em nói chỉ khi nào anh ở cả hai chân vào giới Den nắng anh mới hiểu và phân tích chi tiết chính xác, đầy đủ, rõ ràng được . Các điều anh phơi bày chỉ là một phần của tảng băng nổi lên trên còn phần chìm bên dưới thì cực lớn .
- Cũng nội dung này bên trang web khác em thấy cả Super Mod của trang đó phát biểu " giá Den Nắng kg phải do một nhóm người làm giá" . Câu này đang là đề tài cười đùa của AE trong giới Den Nắng đó anh Thuận , còn tại sao thì em xin kg nói ra , em chỉ xin nói rằng : chỉ ai ở trong chăn mới biết chăn có rận hay kg mà thôi ?? hihi
Vài lời chân thật mong anh Thuận hiểu và đừng buồn em nhé !! Anh xem cây Kinh Hổ Mang này bông thế nào ?? khác hoàn toàn với bông của anh pót đấy, Mặt bông này mới nói rõ Kinh Hổ Mang là thế nào nè anh, hihi

KE SI LAN

Thành viên
Theo nhu cầu của thị trường thì cái gì cung ko đủ cầu thì giá cao
Theo thẩm mỹ của con người thì cái gì hiếm , đẹp và quý thì giá cũng cao . Hiếm mà ko đẹp , đẹp mà ko quý ,hiếm thì cũng ko đáng nói.
Với Den Nắng , trong 3 cái hiếm đẹp và quý thì 2 cái đẹp và quý vì do em ko biết nên em ko bàn tới , em chỉ bàn tới cái hiếm thôi
Với những cây den nắng có giá khủng thì thực tế nó có hiếm ko , theo em thì nó ko hiếm chút nào vì thực tế thì theo em thấy trên các trang mạng mua bán lan dù ko đưa hình nhưng khi hỏi tới thì vẫn có , dù ko có những bụi lớn vì để dành làm giống nhưng cũng có bán những cây keky mới tách hoặc cây cấy mô .Nó ko hiếm nữa bởi vì thực tế những giống Denro rất dễ nhân giống chỉ với điều kiện bình thường ,với một đoạn thân già cao 1m đem nhân cùng với kekypro thì ra được bao nhiêu cây , đấy là chưa nói tới đem đi cấy mô nữa thì ôi thôi nhiều vô cùng
Với những điều kiện như trên mà nó hiếm chỉ trong trường hợp con người muốn nó hiếm mà thôi , mà tại sao con người lại muốn nó hiếm , vì muốn đưa giá nó lên để .....
Không biết trong nam có hiện tượng này ko chứ cách đây 2-3 năm ở miền trung và miền bắc có hiện tương "sốt cây XANH" ,với tình trạng den nắng hiện nay rất giống với hiện tượng đó .cây lan chỉ quanh quẩn trong giới chơi lan chứ hồi đó phải nói là toàn dân chơi cây Xanh , người biết chơi cây cảnh chơi Xanh đã đành mà người ko biết chơi cũng mua Xanh , nhà nhà mua Xanh làm cho giá cây Xanh đẩy lên cao ngất trời . Một số người còn nghĩ rằng cây Xanh ko thể mất giá nên đã đi vay ngân hàng để mua Xanh đến nỗi bây giờ phải ôm cây Xanh mà khóc , bán nhà trả nợ cũng vì Xanh .Mà cây Xanh nó sốt cũng vì những cây như cây "MÂM XÔI CON GÀ" có giá triệu đô mà nhiều người tự hỏi mua cây xanh đó về để làm gì. Anh em nào ko tin thì cứ qua bên cây cảnh mà hỏi thử có đúng ko
vài giòng trao đổi có gì thì anh em góp ý cho em , ném đá nhẹ tay thôi nhen hehehe

culanluasg

Super Moderator
- Kinh Hổ Mang có nhiều mặt bông, khác nhau từ kết cấu hoa và thân lá cũng có khác biệt , đương nhiên đồng tiền cũng khác nhau , vì vậy khi mua cây kg bông thì coi như đặt lòng tin vào Lương tâm của nhà vườn . Chỉ có những AE nào thật sự hiểu biết "Chuyên sâu" về dòng Den Nắng mới hiểu và thấu hiểu được BỘ MẶT THẬT SỰ của từng nhà vườn chuyên cung cấp Den Nắng . Bóng tối của giới Den Nắng cũng không khác gì những giống lan khác, luôn ầm thầm và tĩnh lặn bên ngoài nhưng bên trong sóng gió rất mạnh . Quan trọng là đến khi nào tất cả cùng được phơi bày thôi .
- Qua các bài của anh Thuận, em thấy rất hay, bổ ích nhưng cũng như em nói chỉ khi nào anh ở cả hai chân vào giới Den nắng anh mới hiểu và phân tích chi tiết chính xác, đầy đủ, rõ ràng được . Các điều anh phơi bày chỉ là một phần của tảng băng nổi lên trên còn phần chìm bên dưới thì cực lớn .
- Cũng nội dung này bên trang web khác em thấy cả Super Mod của trang đó phát biểu " giá Den Nắng kg phải do một nhóm người làm giá" . Câu này đang là đề tài cười đùa của AE trong giới Den Nắng đó anh Thuận , còn tại sao thì em xin kg nói ra , em chỉ xin nói rằng : chỉ ai ở trong chăn mới biết chăn có rận hay kg mà thôi ?? hihi
Vài lời chân thật mong anh Thuận hiểu và đừng buồn em nhé !! Anh xem cây Kinh Hổ Mang này bông thế nào ?? khác hoàn toàn với bông của anh pót đấy, Mặt bông này mới nói rõ Kinh Hổ Mang là thế nào nè anh, hihi

thật ra nhửng chuyện giá cả cũng như Cattleya xổ số thôi ,không có gì khác đâu Chánh

culanluasg

Super Moderator
- Kinh Hổ Mang có nhiều mặt bông, khác nhau từ kết cấu hoa và thân lá cũng có khác biệt , đương nhiên đồng tiền cũng khác nhau ,

thật ra khác đôi chút thì có thể em ah,theo anh chỉ do phân thuốc và chế độ chăm sóc ,nếu hoàn toàn khác biệt thì đâu thể gọi là King Hổ Mang đựợc mà là nhiều cây khác nhau rồi

KE SI LAN

Thành viên
bạn chuthanh-89 bên HOA LAN CÂY CẢNH có ý kiến như vầy , em thấy cũng hay , em chép qua cho mọi người đọc chơi
Giá lên hay giá xuống, nóng hay lạnh, xa hay gần,đẹp hay xấu với những người theo phong cách khẳng định cái tôi sành điệu tối cao thể hiện sức nặng của túi tiền là trăm sự nhờ vào các Bác nói chung và các nghệ nhân nói riêng. Mấy bác nói đẹp là nó đẹp, nói đó lạ thì nó lạ, nói nó hàng hiếm thì nó hiếm, nói đó quý thì nó quý. ít nhiều được đôn thêm vài câu vd: "Cây này từ bắc vào nam chỉ có 5 chậu". lô hàng lỗi thái ko đạt tiêu chuẩn về yêu cầu dị dạng qua VN=> hàng lạ, hàng độc, hàng hót ---> "tam sao thất bản".

Còn với 1 số người theo phong cách đánh giá khách quan xét về nhiều mặt: hình dáng, màu sắc, tương phản, bộ lá, đặc tính, dáng thân và đặc biệt nó mang lại cảm xúc như thế nào với họ.... thì việc chọn lọc đánh giá như vậy thì họ ít bi tác động với hiệu ứng phong trào.Và những người như vậy là những người biết được giá trị đích thực của lan.

Xoay quanh chuyện King3 thì dao gần đây chắc 1 số người biết trên thi trường bỗng dưng tung ra 1 đợt lan hoa giống y chang king 3 giá cũng rẽ 80k-150k. nhưng chỉ vì nó ko dc mang tên "king" 3 nên ko có dc thổi tung giá, nhưng nhờ vào giống king3 nên đã rất chạy. Vậy cốt suy nghĩ lại nếu xóa hết tên và 2 cây giống nhau. và chì để giá 1 trên trời và 1 dưới đất . thì thử hỏi mọi người chọn cái nào ?

Câu hỏi tiếp theo, tại sao lai chọn cây ấy và cây ấy có gì đặc biệt?

culanluasg

Super Moderator
bài viết tốt quá ,xin cảm ơn bạn
cái điều quan trọng ở đây không phải Cù muốn thổi tung hay rẻ rúng một cây Dendrobium nắng nào mà chỉ muốn đi tìm cái chân thiện mỹ của cây Dendrobium nắng ,còn giá ư ,tùy túi tiền và lòng ham muốn ,yêu thích của mỗi người

camaunese

Thành viên
Em thấy anh kesilan nói rất có lý, e ko hiểu tại sao cũng là denro nắng mà khác giá nhau đến thế. Giá trị này dựa vào đâu mà có ???

culanluasg

Super Moderator
thật ra dù tựa đề topic là thế ,với mình giá Den không quan trọng mà cái điều quan trọng là mình muốn tìm hiểu xem,thị trường anh em chơi lan của mình đang xem một cây Den nắng thế nào là đẹp và khi đã có tiêu chuẩn đẹp chung được anh em công nhận và bản thân mình cũng thấy đẹp ,thì bỏ chút tiền hay dành dụm mua niềm vui ,theo Cù cũng xứng đáng

culanluasg

Super Moderator
ví dụ màu sắc ,phân bố hoa ,chiều cao thân cây thế nào là phù hợp,kiểu giả hành nhỏ hai đầu đẹp,hay thon dài hay phình to là đẹp,hoa cỡ nào là vừa mắt ,cở nào là quá nhỏ ,cánh xoăn hay cánh thăng hay hơi cong ,cái nào mỹ miều hơn ...