Ghiền lắm rồi

gnaoh

Thành viên
Hiện nụ của em thế này k biết kịp ăn tết dương lịch hay âm lịch zậy các huynh, lần đầu chăm có cây mai mà nó như zầy :(

hocchoimai

Thành viên
Tỉa bớt lá ở ngã 3 cành trong thân chính ra để tập trung dinh dưỡng cho các nút cách đây 1/2 tháng.

nnaakkkk

Thành viên
Với thời tiết như hiện nay thì mai sẻ còn nở tiếp tục , cách cuối cùng là khg lo giiiii hết đừng phun giiiii củng đừng bón giiiii mà chỉ phó cho số phận , nhưng để có mai chơi tết thì các cây còn lá mà nở thì ta khg cho nó nở , ta thấy nụ vừa bung vỏ trấu là ấn ngón tay ấn vào cho nó gảy ngan ( lúc này nụ rất giòn ấn tay vào là gảy ngay ) làm như vậy sẻ kết nụ ngay chổ bị gảy , nếu khg kết nụ thì chổ đó vẩn mang mầm hoa và khi lặt lá nó sẻ ra từ 1-3 bông nhưng khg to và đẹp như nụ chín thức ,đây là cách duy nhất các bạn làm ,mình bảo đãm hiệu quả

toainguyen82

Thành viên
Chào mọi người.

Năm nay thời tiết thật là thất thường. cách đây hơn mười ngày sau 3 ngày nắng liên tục trời đổ mưa làm rất nhiều nhà vườn mai nở lọt chọt. hiện giờ lại lập lại tình trạng trên. mấy hôm nay trời nắng gắt bổng hôm nay trời đổ mưa to cho rất nhiều khu vực. và nếu không ngoài dự đoán thì hơn 10 ngày nữa, mai lại tiếp tục nở lần 2.

Thế nhà vườn họ xử lý trường hợp này như thế nào?

Mình hong biết nhà vườn khác làm như thế nào nhưng đây là cách mình tạm ứng phó thôi. còn chuyện nở là phải nở, nhưng ít hơn không làm.

Nước tưới trong giai đoạn này rất quan trọng, nếu chỉ chiều tưới hoặc sáng tưới thì sẽ xảy ra trường hợp, giả sử, sáng hôm đó bạn tưới nước, đến trưa, nắng gắt, chiều tầm 2 giờ trời mưa. cây sau một buổi nó tiêu thụ một lượng nước gần hết chỉ mong chiều mình tưới lại là nước, nhưng trước đó trời mưa, cây hấp thu nước mưa sau khi nắng, một lượng lớn dạm theo nước mưa lên thân, lá và nụ nhanh chóng. và cái lượng đạm tự nhiên này còn thấm trực tiếp qua vỏ cây, nụ cây là lá cây. nên thường sau khi mưa cây sẽ bung đọt non và kèm theo đó là vỏ trấu bung lụa dù nụ đó non hay già, cây còn nhiều lá hay ít lá. đó là quy luật tất yếu phải xảy ra khi trời mưa. ( Bạn có tin không, có năm, thời tiết lạnh, một số cây mai không bung được nụ, một số nhà vườn phải đi mua nước mưa về để xịt lên thân, lên nụ và tưới gốc, tôi nhớ không lầm, một lít nước mưa vào thời điểm đó bán khoảng 20.000 đồng/lít, còn cao hơn giá xăng lúc bấy giờ. ai có ý tưởng trử nước mưa tết nay bán thì nhân cơn mưa này trử đi nhe. tình hình cuối năm khó đoán đấy). Và lý luận tương tự như việc ta chỉ tưới buổi chiều.

Như vậy. tại sao chúng ta không cho cây "no nước" trước khi mưa nhỉ? và " rửa lá" sau khi mưa? nếu bạn làm đúng dòng trên, tôi tin chắc cây của bạn sẽ nở ít hơn bình thường nếu bạn không làm.

Nhưng với cách trên thì cây vẫn nở sau mưa dù nhiều hay ít. tuy nhiên, còn một cách nữa dùng cho những cây đặt biệt hoặc bạn chỉ có vài cây. đó là đem cây vào mát khi mưa. việc cây đem vào mát có rất nhiều công dụng, thậm chí cái cây đó chỉ còn 1/10 lá thôi dù nụ to bóng cây vẫn không nở. tuy nhiên, cách này phải biết thời điểm đem ra nhé. chỉ cần sai thôi là bạn sẽ không có cây mai nở đúng tết đâu đấy. thậm chí, năm rồi, bạn có nhớ là mai nở sớm không nhỉ? một số người sau khi lặt lá mai phát hiện thời tiết quá nóng làm cây mai nở quá nhanh, trong vòng 3 ngày là nó muốn nở bung hết. một số người đem vào mát nhưng khi đem ra muốn cho nó nở thì nó lại chẳng thể bung lụa được nữa. đây lại là một chuyện khác khi gần đến tết mình sẽ trao đổi.

và dưới đây là cây mai chiến lược, nên mình phải áp dụng cách 2 cho an toàn: (mới đem thức thì khi trời chuyển mưa)

(xin lỗi mấy năm nay mình không dùng thuốc bệnh trên cây mai nên nó bị bệnh mấy bạn đừng bới móc mà tội cho em nó ạ).

chào các bạn

Nguyễn Toại Nguyện

vuhungvt

Thành viên
Sáng nay ra tưới cây mùi hương nồng nặc ong bay đầy sân, tôi tưởng hôm nay mùng 1 tết âm lịch.

nnaakkkk

Thành viên
Củng vì lí do này mà mình phải chăm hơn 20 cây để lở năm nào thời tiết bất lợi cho mai thì mình vẩn có cây ưng ý để chơi tết , vì đối với mình tết mà khg có cây mai rực rở ở nơi trang trọng trong nhà thì buồn lắm
--- Tết không mai nào ai hay tết
Mai không tết nào ai biết đến mai

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Sáng này cũng mới được ích hoa chắc sáng mai sẽ nhiều ạ đang cho em nó vào tránh nắng xin góp vui ảnh sáng nay ạ.

==================================
Sáng nay ra tưới cây mùi hương nồng nặc ong bay đầy sân, tôi tưởng hôm nay mùng 1 tết âm lịch.

Bạch mai đẹp tuyệt đẹp

vuhungvt

Thành viên
bạn có thể gữi cho mình vài bo ghép được kg ?
hoa đẹp quá.
thank !
Theo tôi mai trắng là loại biến đổi gen thành ra bạch tạng, mà đã biến đổi thì yếu lắm đối với loại này tôi vẫn còn run tay.
Bác ở xa quá sao gửi được, mà có ra đến nơi chắc cũng khó sống. Bác lên tìm cây mua thì hay hơn hoặc kiếm giống lá xanh thì dễ chăm hơn.

Một chùm mai cam.

huuhoang72

Thành viên
Theo tôi mai trắng là loại biến đổi gen thành ra bạch tạng, mà đã biến đổi thì yếu lắm đối với loại này tôi vẫn còn run tay.
Bác ở xa quá sao gửi được, mà có ra đến nơi chắc cũng khó sống. Bác lên tìm cây mua thì hay hơn hoặc kiếm giống lá xanh thì dễ chăm hơn.

Một chùm mai cam.

các loại mai đọt xanh mình có nhiều .giống mai trắng củng có rồi nhưng mai trắng hoa kg đep = giống của bạn.
còn xa kg quan trọng bạn cắt xong nhúng nước sạch bỏ vào túi ni lông cột kỹ lại .bạn có để 20 ngày sau ghép vẩn bình thường.bo mai bạn cắt xong ném vào xô nước 10 đến 15 ngày sau hoặc lâu hơn củng được . bạn ghép rất nhanh dính. cái này mình đã làm rồi.
nếu có bo bạn cho mình vài bo gữi bưu điện mình gữi phí síp băng cạt điện thoại.
thank !

vuhungvt

Thành viên
các loại mai đọt xanh mình có nhiều . !
Vậy là bác có giống mai trắng lá xanh? tôi nghe nói mà chưa thấy bao giờ, chỉ thấy màu trắng ngà ngà có viền vàng.

.giống mai trắng củng có rồi nhưng mai trắng hoa kg đep = giống của bạn. !
tôi thấy mai trắng lá cẩm thạch bông nó giống nhau mà bác, năm nào chợ hoa cũng bán đầy tôi thấy bông khác nhau gì đâu? hay là tôi tách nền lên bác nhìn có hơi ấn tượng? nói chung là cây càng sung nụ to thì bông càng đẹp, nếu nụ nhỏ nó ra 5 cánh đấy. tôi sợ gửi cho bác nó lại giống của bác lại làm bác thấy vọng mất thời gian, nếu bác cần tôi sẽ gửi bác vài bo.

Tungvt

Thành viên mới

Một chùm mai cam.

Bác ở vt chỗ nào, cho mình xin địa chỉ ghé tham quan vườn mai bác

nnaakkkk

Thành viên
Cái này phải nói ghóp buồn , bỏ công chăm hơn 300 ngày còn chưa đến 60 ngày là có thàng quả , tự nhiên nở ngan , khg biết các bác có cảm giác giống mình khg , khi bình thường thì chăm bẵm , nhưng nở ngan tự nhiên thấy giận nó ghê , nhưng từ khi học được chiêu sả tàn lần 2 vào đầu tháng 5al đến giờ thì mai của ai nở thì nở nhưng mai của mình vẩn ok (đầu tháng 5al sả tàn toàn bộ dù cành có ra dài bao nhiêu củng chỉ chừa 4-6 lá bấm bỏ đừng tiếc )

maivang767676

Thành viên
Mấy bác chắc nhìu cây nên cho nở sớm cho có ko khí xuân về ấy muh. Hoa ở trên to đẹp màu vàng rực rỡ.