Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

maivangmuaxuan

Thành viên
culanluasg 24/02/2009, 09:32 PM-Kỳ sau ta lại tiếp nhé các bạn
-do mình hcỉ là người chụp hình và cũng không chuyên về mai ,cho nên có khi không chuyển tải hết ý của Chú Năm B,có gì các bạn cả nước đóng góp thêm
Chào anh culanluasg, thank anh về những bức hình hướng dẫn sinh động, anh có thể cho em biết tại sao lại có 2 mối ghép cùng một cây con đó.... em vẫn chưa hiểu vể ghép ngọn này.......

culanluasg

Super Moderator
Chào bạn ,đầu tiên chỉ tính dùng cây con đó minh họa cho ghép thân (hình chưa post),nhưng do thiếu cây để minh họa ,nên mình nói chú năm cắt ngọn ghép minh hoạ luôn,cho nên chú ý kỹ quả thật là có hai vết ghép(ngọn và thân)

H

huutungnguyen

Guest
Chờ lâu quá mà không thấy anh Quitai minh họa cách ghép bo. Buồn 5 phút

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hi,sorry nhe hẹn lần sau vậy,
vừa rồi có về vườn nhưng khi tiến hành thực hiện loạt ảnh thì máy chụp bị hết pin.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Vết ghép của bạn dovanlo nhìn thấy đẹp quá không hiểu người ta làm thành cái hình tròn tròn bên ngoài chi vậy bạn
Ở Cái mơn do tốc độ ghép nhanh (nếu bạn ghép chậm,dính ít xin mời làm việc khác) nên chúng tôi không mở cửa sổ chử U, T, H gì cả mà dùng dao ghép lạng 1 mảng da( kể cả cấy thân,cấy tược, ghép cây nhỏ,…) mảng tròn tròn là dấu dao. Minh họa vài hình

dovanlo

Thành viên Danh Dự
đã vào vị trí( quấn dây, trồng bịch ni lông là việc của người kỷ thuật thấp, phân công lao động thế mới nhanh)

dovanlo

Thành viên Danh Dự
tôi vừa gửi ít hình về ghép mai (cây trồng cũng thế) nhưng thực ra cũng khó hình dung với người mới. May mắn là chúng tôi sinh sống ở Cái mơn chuyện ghép cây là chuyện thường ngày, từ bé chúng tôi đã thấy cha chú ghép. Khoảng tháng 3,4 âl là mùa ghép mai, cây trồng mời các bạn ai quan tâm về chổ tôi chơi, nhìn anhem chúng tôi ghép. khi đó cảm nhận sẽ cụ thể hơn. Thân mời!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Gửi quitai
Tôi định ko tranh luận với bạn về các cách ghép mai (cây), ưu nhược điểm của từng phương pháp vì như thế tôi ko được lợi gì. Nhưng nghĩ lại tuy chúng ta chưa quen mà đã là bạn nên có ít dòng này.
Tôi ko rỏ từ khi nào người Cái mon đã biết ghép cây, hình như các linh mục thừa sai người Pháp đã dạy dân Cái mơn ghép cây. Những năm 67-68 tôi còn bé đã thấy người lớn ghép cây, khi đó chỉ ghép chồi ngũ ( phương pháp mà bạn cho là ưu thế ) mổi mùa ghép là chạy bo gần chết, hạ nhiều cây đầu dòng mới đủ bo
Có thông tin cho rằng những người ghép mai đầu tiên ở Thủ đức cũng là dân Cái mơn, hoặc có liên quan đó là thời của ghép bo chồi ngũ
Khoảng 10 năm trở lại đây cách ghép đó ko còn nữa từ sầu riêng, chôm chôm, xoài,mít,…đều ghép chồi. Mai vàng cũng thế. Viện cây ăn quả nghiên cứu rất nhiều về điều này và đã công nhận. Họ về Cái mơn mổi lần đều mua 50-70 dao ghép cây cho công nhân xử dụng.
Về mỹ thuật nếu thao tác chính xác ghép chồi vẫn cho ra nhánh ghép đẹp.
Về tuổi thọ, tôi thấy ghép chồi ko thua kém ghép mắt.
Về thao tác, dễ hơn nhiều.
Mời bạn về chổ tôi chơi. Xem trang http://caimon.org/CaytraiCM/KythuatCT/cai mon biet rep cay/index.htm

culanluasg

Super Moderator
-dovanlo 26/02/2009, 02:23 PM-->tôi vừa gửi ít hình về ghép mai (cây trồng cũng thế) nhưng thực ra cũng khó hình dung với người mới. May mắn là chúng tôi sinh sống ở Cái mơn chuyện ghép cây là chuyện thường ngày, từ bé chúng tôi đã thấy cha chú ghép. Khoảng tháng 3,4 âl là mùa ghép mai, cây trồng mời các bạn ai quan tâm về chổ tôi chơi, nhìn anhem chúng tôi ghép. khi đó cảm nhận sẽ cụ thể hơn. Thân mời!
Xin cảm ơn anh Lo,những hình ảnh của anh sẽ làm bài viết thêm sáng tỏ về cách ghép mai

laibs

Thành viên
Cám ơn bác @ CÙ LAN và @DOVANLO đã cho anh em học hỏi về các kỹ thuật ghép mai . Tuy nhiên mình thấy cách ghép thân tuy cành nhánh đều và đẹp nhưng nhánh có tuổi thọ không lâu bằng cách ghép mắt, có gì không phải mong các bác chỉ dẫn thêm.

pni

Thành viên
Tới đây thì không còn gì có thể nói được nữa cái chủ đề của bác culanluasg trở nên quá hấp dẫn cám ơn bác.
HÌnh vết ghép của bạn dovanlo quá kỹ thuật. bạn cho địa chỉ để bà con đến tham quan nha.

Cái diễn đàn mình cao nhân xuất hiện nhiều quá em biết học chiêu của ai đây

dovanlo

Thành viên Danh Dự
F1,F2
nhánh có tuổi thọ không lâu bằng cách ghép mắt
Chiết cành, giâm cành, ghép,cấy mô,… nói chung là sinh sản vô tính trên thực vật. Ghép nói riêng là sinh sản sinh dưởng. Sinh sản vô tính thì làm gì có F1,F2.
Mai bị chết cành phần nhiều do nấm hồng, ghép chồi cũng chết,ghép bo cũng chết, sao lại đổ oan thế. Nấm hồng cực kỳ khó chịu vì nó tấn công vào mạch dẩn của cây. Khi trị thấy hết vết bệnh bên ngoài nhưng trong mạch dẩn thì bó tay. Thuốc gốc đồng chỉ là thuốc tiếp xúc. Mách nhỏ các bạn tìm loại nào trị nấm hồng lưu dẩn mà dùng mới trị tận gốc. Cách tốt nhất là ngừa bệnh

dovanlo

Thành viên Danh Dự
bạn cho địa chỉ để bà con đến tham quan nha.
Cầu Rạch Miểu, phà Hàm luông, chợ Ba vát, nhà thờ Cái mơn, hỏi Lô nuôi mai vàng đt 0982875432