Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

babyblue

Thành viên
ghép dính hay ko là phụ thuộc vào kĩ thuật của mình nhanh và chuẩn ko

còn vấn đề chổ ghép ấy phát triển nhanh hay chậm là phụ thuộc vào độ sung mãn của gốc ghép và bo ghép, bạn có thể cưa ngắn gốc ghép còn khoảng 20 - 30 cm để ghép thì tốt hơn

thời gian đâm tược từ gốc ghép cũng phụ thuộc vào độ sung mãn của gốc, tôi có trường hợp gốc khá tốt thì thấy 3 tuần :D

giống ghép thì tùy bạn thích loại nào thôi, nhưng nếu ghép nhìu giống trên 1 gốc thì cần phải biết bố trí vị trí ghép hợp lý cho từng giống mai, vì độ phát triển của từng giống là ko đồng đều, nếu ko tuân thủ nguyên tắc này thì có thể bị giống mạnh lấn át giống yếu ko phát triển được

nguyenchihiep

Thành viên
hôm nay khoe làng mình do tôi học dc ở đây ghép 20 đọt sống 10 đọt

chuyên mục này đáng lưu tâm để anh em học hỏi / rất cảm ơn mọi người có sự quan tâm
thân ái

babyblue

Thành viên
hình như bác sử dụng băng keo lụa để quấn mối ghép à, yêu cầu quấn mối ghép là ko được quá chặt cũng ko quá lõng để đảm bảo có độ thoáng và giữ dính mối ghép

cho nên sử dụng dây nilong là tốt hơn, nếu có thể nữa thì bác mua loại tấm nhựa trải bàn về cắt ra thành từng sợi nhỏ khổ 1 - 2 cm để buột là rất tốt

còn sau khi trùm bao bác cũng dùng dây nilong cột lại thì hay hơn dùng dây kẽm (bị rỉ) thế kia :D, nếu bị hơi nước đọng quá nhìu trong bọc thì bác nên hở miệng bọc ra chút để thoát, kẻo ứ nước trúng vào mối ghép thì nguy

babyblue

Thành viên
chỉ nên mở bọc khi lá non ra xanh mơn và choáng hết bọc, nhưng nhớ để trong mát làm quen với ánh nắng dần dần thôi, và tránh nước vào chổ ghép, tốt nhất vẫn để nguyên dây cột chổ ghép

culanluasg

Super Moderator
Do chưa có thời gian cập nhật lại ảnh hư ,chỉ mới cập nhật một phần nhưng nếu bạn nào có nhu cầu lấy lại toàn bộ file đã post xin cho địa chỉ mail ,Cù sẽ chuyễn lại toàn bộ bài ghép mai cho các bạn ,sau khi load về các bạn giải nén ra là xong,bài đơn sơ chỉ dành cho anh em mới vào nghề thôi nghen
Xin Cảm ơn bạn giangtaichinh,nhờ bạn đã lưu giữ lại hình ảnh xưa ,nếu không Cù cũngđaành chịu không thể nào phục hồi nổi

nhonguoixualx

Thành viên mới
cám ơn bác nhiều những phần bổ ích lắm thanks rất nhiều . e chỉ xin bác phần nầy cây e ở thân thiếu chi e muốn ghép lên thân xin bác cho e xin hình minh họa ghép lên thân với thanks bác nhiều đã giúp đở . nick . nhonguoixualx@yahoo.com vô cùng cám ơn mấy bác ................

phamxuanlam

Thành viên
Re: Trả lời: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

Chào ACE,
Ở nhà có cây mai bị trống ở đoạn giữa (tàn gốc và ngọn quá xa nhau), tôi dự định ghép xuyên thân nhưng chưa làm bao giờ. Nay nhờ các AC hướng dẫn kỹ thuật này.
Trân trọng.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

Chào ACE,
Ở nhà có cây mai bị trống ở đoạn giữa (tàn gốc và ngọn quá xa nhau), tôi dự định ghép xuyên thân nhưng chưa làm bao giờ. Nay nhờ các AC hướng dẫn kỹ thuật này.
Trân trọng.
Nên dùng biện pháp ghép áp Lâm ạ. Để anh chụp hình thao tác cho Lâm xem nha, sau Tết hẳng làm.

pkimduc

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

Nên dùng biện pháp ghép áp Lâm ạ. Để anh chụp hình thao tác cho Lâm xem nha, sau Tết hẳng làm.
Em cũng bị 1 cây giống anh Lâm, rất mong anh Lô hướng dẫn.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Do chưa có thời gian cập nhật lại ảnh hư ,chỉ mới cập nhật một phần nhưng nếu bạn nào có nhu cầu lấy lại toàn bộ file đã post xin cho địa chỉ mail ,Cù sẽ chuyễn lại toàn bộ bài ghép mai cho các bạn ,sau khi load về các bạn giải nén ra là xong,bài đơn sơ chỉ dành cho anh em mới vào nghề thôi nghen
Xin Cảm ơn bạn giangtaichinh,nhờ bạn đã lưu giữ lại hình ảnh xưa ,nếu không Cù cũngđaành chịu không thể nào phục hồi nổi
Anh cho em xin toàn bộ ảnh qua email: tunx@danang.gov.vn
Em cảm ơn.

bonsai525288

Thành viên mới
Trả lời: Re: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

ghép xuyên thân cho mình xem hình được không vây.! theo cách nghỉ của mình ghép xuyên thân là khoan lỗ bên cây ghép , rồi

lấy cành của cây mai khác xỏ qua không>>????

kendoo

Thành viên mới
Lời đầu tiên cho Kendoo gửi lời chào cũng như lời cảm ơn đến toàn thể ACE. Sau khi đọc các bài viết trên dd, Kendoo đã tự ghép được 2 em mai. hôm nay gửi lên dd vài tấm hình rất mong nhận được ý kiến của các bác (những điều Kendoo đã làm được và những điều chưa được). xin các bác cứ "chém" mạnh vào :D
- Tác phẩm đầu tay:

- Tác phẩm thứ 2: em về quê vợ ở Đồng Nai xin dc 1 cây mang lên tập ghép

một lần nữa em xin chân thành cảm ơn toàn thể ACE

huunhontn

Thành viên
Ghép mầm như vậy khi chồi phát triển mạnh,ra nhánh dài rất dể bị tét khi tưới hoặc mưa to gió lớn, vậy khoảng thời gian bao lâu thì tháo gở dây băng được? ACE mách dùm :)>- Thank.