Ghép hay không ghép?

seamen

Thành viên
Trời mưa, không đi đâu, không biết làm gì, thôi thì có cây Linh sam chuẩn bị đưa về vườn gửi lên xin được trưng cầu ý kiến của các ace trên diễn đàn, đặc biệt những ace có nhiều kinh nghiệm vào xin hãy để lại ý kiến ạ.
1. Cây có nên ghép không? Vì theo chủ cũ nói hoa rất đẹp, lâu tàn và thơm, nhưng lá, gai thì...
2. Nếu ghép thì ghép vị trí nào, để có thể tận dụng được gốc cành có sẵn?
3. Nên ghép loại nào, tôi đang có: lá nhỏ SH, rí SH, rí 86, rí hạt gạo Tân Phú?
4. Cuối cùng ace có phuơng án tham khảo hay rất mong được chia sẻ?
Trân trọng!

Hình em nó đây ah (xin phép anh NT)

vitnuong

Thành viên tích cực
cây khủng đã đổi chủ rồi à? Chúc mừng anh
Ghép hay không và ghép loại nào thì tùy ý thích mỗi người anh ạ (ý kiến của em là để nguyên bản vì em thích cái gì cũng tự nhiên :D )

thanghoa

Thành viên
nếu cây e thì em ghép 1 lá nhỏ hay lá rí sông hinh , còn 2 loại 86 và tân phú ghép cây này to quá ko hợp đâu a .

seamen

Thành viên
Re: Trả lời: Ghép hay không ghép?

cây khủng đã đổi chủ rồi à? Chúc mừng anh
Ghép hay không và ghép loại nào thì tùy ý thích mỗi người anh ạ (ý kiến của em là để nguyên bản vì em thích cái gì cũng tự nhiên :D )
"xin đừng ghép ! "
chuyen ve binhduong minh ghep giong moi 100bd cho ban oi! neu tinh tuong hay alo nha!
nếu cây e thì em ghép 1 lá nhỏ hay lá rí sông hinh , còn 2 loại 86 và tân phú ghép cây này to quá ko hợp đâu a .
Cứ lấy rí 86 mà ghép vô, mười năm sau sẽ đẹp lung linh luôn!
Ông này bị 86 bỏ bùa yêu mất rùi @-)

Cảm ơn các bác đã quan tâm.
Đã có 5 ý kiến và KQ là 3 ghép, 2 giữ nguyên.
Mời các bác tiếp tục cho ý kiến ah?
==================================
Toàn bộ linh sam của anh trước đây ghép lá nhỏ hay lá rí thì giờ đã, đang và sẽ "thay máu" bằng 86 đấy ! 8->
Thay máu toàn bộ thật hả anh? Em cũng muốn ghép mà còn lăn tăn quá!

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây này mà ghép loại khác vào , sau này sẽ ân hận .
Cho đến thời điểm này hoa của nó chưa có loại nào qua được .

Quí Tài

Quản Lý Viên
Có ý kiến cho rằng cây to mà ghép lá rí vào không cân đối hoặc nuôi biết bao giờ mới thành.
Chính cái thời gian nuôi lâu mà thành thì mới thể hiện sự kiên nhẩn của người nuôi. 10 năm không thành thì 20 năm hoặc lâu hơn nữa... nhưng nếu ghép thì phải khéo và phải ghép sát nách thân cây mẹ.
Chúc vui

seamen

Thành viên

Cây này mà ghép loại khác vào , sau này sẽ ân hận .
Cho đến thời điểm này hoa của nó chưa có loại nào qua được .
Anh có hình chụp lúc có hoa gửi em xem với ah?
Em cũng thích em nhưng cũng tính đợi ra hoa xem thế nào đã rồi mới quyết định ạ.

seamen

Thành viên

Có ý kiến cho rằng cây to mà ghép lá rí vào không cân đối hoặc nuôi biết bao giờ mới thành.
Chính cái thời gian nuôi lâu mà thành thì mới thể hiện sự kiên nhẩn của người nuôi. 10 năm không thành thì 20 năm hoặc lâu hơn nữa... nhưng nếu ghép thì phải khéo và phải ghép sát nách thân cây mẹ.
Chúc vui
Ý anh là nếu ghép thì ghép ngay chỗ gốc cành với thân phải không a? Như vậy không tận dụng được đoạn cành nào hiện có đúng không ạ?

seamen

Thành viên

Yeah, đúng vậy đấy
Chắc em nghiên cứu kỹ chút. Nếu ghép sẽ n/c hướng anh chỉ. Cảm ơn anh nhiều!
Máy anh đang hỏng . Nhưng hoa nó như này .

Cây này trước cũng của anh , anh dể lại cho anh bạn .
Màu hoa nhìn đã thật! Có lâu tàn không anh?

NaTuan

Quản Lý Viên
Trả lời: Re: Trả lời: Ghép hay không ghép?

Chắc em nghiên cứu kỹ chút. Nếu ghép sẽ n/c hướng anh chỉ. Cảm ơn anh nhiều!

Màu hoa nhìn đã thật! Có lâu tàn không anh?
Các loại hoa LS mà để giữa nắng mùa hè thì chỉ đến 10 giờ là nó giũ rồi . Cây này năm ngoái anh thấy nó nở hoa liên tục gần 2 tháng . Năm này anh không để hoa , đầu năm khi có nụ anh ngắt hết đầu búp đi .