Gừa song thụ! Nên để hay tách thành 2 cây?

vanxeng

Thành viên tích cực
Kính gửi các anh em diễn đàn! Mình có đôi cây gừa này trồng từ hạt đã 9-10 năm rồi. Ngày xưa vốn là 2 cây ghép chung một chậu để làm dáng song thụ trực. Nhưng do quá trình làm tay tán không theo chuẩn bonsai nên bị hiện tượng chi che mất thân chính. Theo thực tế quan sát mình thấy nếu tách ra làm 2 cây đơn thì sẽ không còn bị hiện tượng này nữa, nhưng mình chưa dám làm vì vẫn thấy tiếc cái công sức gây dựng 1 cây song thụ từ ngày xưa và thực tế mình cũng chưa có cây song thụ nào cả! Nhân đây nhờ các anh em trong diễn đàn cho minh lời khuyên, nhận xét để tìm ra được hướng đi hợp lý nhất cho đôi cây này!

Chân thành cảm ơn!
Nguyễn Văn Thế!

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
nếu là cây của anh, anh để nguyên như vậy
ô yeah nhất trí.anh nên để nguyên như thế và sửa lại tay tàn.với thế song thụ thì điều cần nhớ là ko dc để tay tán đè lên nhau và cây anh phải cao hơn cây em một cái đầu.cây của anh anh chỉ cần cắt đi những tay mà anh cho là nó đè lên nhau rồi nuôi tay khác.;)

vanxeng

Thành viên tích cực
nếu là cây của anh, anh để nguyên như vậy
Cám ơn anh Tuấn 3B nhé! Em cũng rất muốn để lại nhưng chưa biết sửa thế nào. Hôm nào em tuốt lá up lên anh giúp em một tay nhé! Có lời động viên này thì em yên tâm chơi song thụ rồi!
==================================
ô yeah nhất trí.anh nên để nguyên như thế và sửa lại tay tàn.với thế song thụ thì điều cần nhớ là ko dc để tay tán đè lên nhau và cây anh phải cao hơn cây em một cái đầu.cây của anh anh chỉ cần cắt đi những tay mà anh cho là nó đè lên nhau rồi nuôi tay khác.;)
Thsk Đậu Phụ đã giúp mình một tay! Cây này của mình 1 cao 1 thấp rồi giờ chỉ xem tay cành chỉnh lại như thế nào cho chuẩn nữa thôi. Hôm nào tuốt lá nhờ Đậu Phụ cho ý kiến tiếp nhé!

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Với góc chụp như vậy thật khó cho người tư vấn. Bạn chụp lại mặt trước, sau và mặt bên (nên để góc chụp của ống kính máy ảnh vuông góc với toàn bộ chậu + cây) - nếu có phong càng tốt chớ chụp chéo như vậy rất khó hình dung.

Thân!

(Cây này khéo mần thì chơi theo dáng tự nhiên là OK nhất)

vanxeng

Thành viên tích cực
Với góc chụp như vậy thật khó cho người tư vấn. Bạn chụp lại mặt trước, sau và mặt bên (nên để góc chụp của ống kính máy ảnh vuông góc với toàn bộ chậu + cây) - nếu có phong càng tốt chớ chụp chéo như vậy rất khó hình dung.

Thân!

(Cây này khéo mần thì chơi theo dáng tự nhiên là OK nhất)
Cảm ơn anh! Em sẽ chụp lại cho chuẩn hơn, cái chậu cũng nặng nên lười không chịu bê ra chỗ có phông.

X.style

Thành viên tích cực
Đừng tách bạn ơi. để vậy làm kĩ bông tán chi dăm là ổn rồi. tách mất hết giá trị

vanxeng

Thành viên tích cực
Đừng tách bạn ơi. để vậy làm kĩ bông tán chi dăm là ổn rồi. tách mất hết giá trị
Chào bác Luân! Cảm ơn bác đã vào cho ý kiến! Nhất định là để song thụ rồi bác nhé! Có câu này của bác lại thấy có cảm hứng để mần em nó tiếp rồi!
Hôm offline nói chuyện với bác xong có việc bận lại phải về khôgn ở lại off chai với anh em được tiếc quá! Cây sanh mới mua giờ chắc đẹp lắm rồi nhỉ?