Gỡ bỏ nilong dần dần

Bonsaihcm

Thành viên
Gỡ bỏ nilong dần dần thế này khi nảy mầm từng chỗ, hay lột hết cả cây luôn vậy các anh ơi

chinhtv1970

Thành viên
Hôm trước ươm 1 số phôi SN, LS bằng cách quấn nilon bọc thức ăn, mình thấy rằng kết quả rất tốt. Khi cây ra mầm nhiều rồi mới lấy lưỡi lam rọc đường nhỏ để mầm từ từ chui ra. Vậy mà một số chỗ mầm héo ngay và chết luôn chỗ đó.
Theo mình, cây của bạn chưa nên tháo nilon vì cây ra mầm rất ít.

Bonsaihcm

Thành viên
Hôm trước ươm 1 số phôi SN, LS bằng cách quấn nilon bọc thức ăn, mình thấy rằng kết quả rất tốt. Khi cây ra mầm nhiều rồi mới lấy lưỡi lam rọc đường nhỏ để mầm từ từ chui ra. Vậy mà một số chỗ mầm héo ngay và chết luôn chỗ đó.
Theo mình, cây của bạn chưa nên tháo nilon vì cây ra mầm rất ít.
cây của em chỉ ra mầm phần đầu đỉnh thế thôi, còn lại phần thân thì chưa ra cái mầm nào.

Vậy theo anh phần đầu đã ra mầm này cũng nên bọc lại luôn ạ?

namquangphu

Thành viên
Mình đã làm thử một số kiểu trồng phôi sam núi có quấn nilong sát thân.
Kiểu 1: Khi cây vừa nhú mầm, mở liền bao ni lông >> mầm tèo liền, cây cũng tèo.
Kiểu 2: Khi cây nhú mầm để mầm dài khoảng 2cm, rạch một đường nhỏ khoảng 0,5cm để đầu mầm tự nhú ra. Khi tất cả các mầm đều dài khoảng 4cm, lột tất cả bao nilong, thân cây bị khô đột ngột không giữ được ẩm >> cây tèo, nếu ko tèo thì mầm còi cọc rất lâu hồi phục.
Kiểu 3: Khi cây nhú mầm để mầm dài khoảng 2cm, rạch một đường nhỏ khoảng 0,5cm để đầu mầm tự nhú ra .Khi tất cả các mầm đều dài khoảng 4 -5cm, lột nilong quấn thân từng đoạn nhỏ khoảng 4cm cách nhau 3,4 ngày nhằm tập dần cho cây ra điều kiện không khí mới tránh làm cây mất nước đột ngột >> cây sống phà phà tất cả các mầm đều "long lanh cành đào".
Hết!

chinhtv1970

Thành viên
Theo mình đoạn đã lỡ mở ra rồi thì để nguyên thôi. Phần còn lại giữ nguyên và làm theo hướng dẫn Kiểu 3 của anh namquangphu thì kết quả sẽ khả quan. Mình cũng làm gần giống như vậy.
Sau khi cây sống khỏe bạn nhớ cho cây tập ra nắng từ từ trắng sốc nắng nhé.

Bonsaihcm

Thành viên
Kiểu 2: Khi cây nhú mầm để mầm dài khoảng 2cm, rạch một đường nhỏ khoảng 0,5cm để đầu mầm tự nhú ra. Khi tất cả các mầm đều dài khoảng 4cm, lột tất cả bao nilong, thân cây bị khô đột ngột không giữ được ẩm >> cây tèo, nếu ko tèo thì mầm còi cọc rất lâu hồi phục.
Kiểu 3: Khi cây nhú mầm để mầm dài khoảng 2cm, rạch một đường nhỏ khoảng 0,5cm để đầu mầm tự nhú ra .Khi tất cả các mầm đều dài khoảng 4 -5cm, lột nilong quấn thân từng đoạn nhỏ khoảng 4cm cách nhau 3,4 ngày nhằm tập dần cho cây ra điều kiện không khí mới tránh làm cây mất nước đột ngột >> cây sống phà phà tất cả các mầm đều "long lanh cành đào".
Hết!
wwoah rất chi tiết và hợp lý anh à.

cám ơn anh nhiều nhiều. CHúa sẽ phù hộ cho anh

PhanQB

Thành viên
Hết!
=================
Kinh nghiệm của bác namquangphu có lẽ đã được... "bên kia" áp dụng và thành công rồi đó anh Bonsaihcm ạ...
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=1749845#post1749845
Cảm ơn anh đã chia sẻ... và chúc mọi người vui :D:D:D

Quỳnh Duy

Thành viên
chủ top, cho em tào lao tí, đừng chửi nghe. hiện tại em đang ươm nhiều cây, quấn nilon theo kiểu anh Khoa. trước đây khoảng 2 tháng, khi em rạch nilon, tất cả các mầm đều sống khỏe, giờ đã phát cả gai (ls) rồi. nhưng giờ thì không vậy nữa, hễ rạch nilon thì mầm héo nhanh, có sống cũng rất èo uột. ngu ý của em là do mùa này cây đã ngưng sinh trưởng nên tược ra không khỏe. các anh em làm ơn chỉ giáo nhé.

BonsaiMinhTam

Thành viên Mua Bán
chủ top, cho em tào lao tí, đừng chửi nghe. hiện tại em đang ươm nhiều cây, quấn nilon theo kiểu anh Khoa. trước đây khoảng 2 tháng, khi em rạch nilon, tất cả các mầm đều sống khỏe, giờ đã phát cả gai (ls) rồi. nhưng giờ thì không vậy nữa, hễ rạch nilon thì mầm héo nhanh, có sống cũng rất èo uột. ngu ý của em là do mùa này cây đã ngưng sinh trưởng nên tược ra không khỏe. các anh em làm ơn chỉ giáo nhé.
Em cũng có cảm giác như vậy.

haudien

Thành viên
xin góp ý của mình .theo phương án bọc ni lông [màng co ] bạn nên kéo giãn ra khi bọc phôi sn.ls.tuần đầu bạn nên cho vào chỗ mát,tuần 2 bạn cho ra nắng [mà chỉ nắng sáng thôi nhé ]và bạn sẽ thấy phôi nó u lên và tức mầm ,và mầm sẽ tự chuôi ra khỏi bao màng co ,và lúc lá đã xanh đậm và dài cỡ 5.7 cm bạn nên nới rộng chân mầm trên phôi thật nhẹ .Theo tự nhiên của phôi lúc ra chồi thì trên ra ,dưới củng ra nếu bạn mạnh tay em nó sẽ ra đi hoạt yếu.[chúc bạn thành công ths]