Gỗ hóa thạch, Thạch anh tím than

dangvanhung

Thành viên tích cực
Thạch anh tím than - Hàng Việt Nam

Thạch anh tím là loại đá mang nhiều năng lượng nhất trong các loại đá. Thạch anh tím được ưa chuộng bởi vẽ đẹp của nó và hơn nữa trong phong thủy thạch anh tím thường hợp với các mệnh bởi màu tím là màu của sự dung hòa.

Thạch anh tím phân theo chất đá chủ yếu 2 loại là tím xuyên sáng và tím không xuyên sáng, tím đậm, tím than (chỉ xuyên được ở các phần mỏng). Viên đá sau thuộc dạng tím không xuyên sáng. Loại tím đậm thường quý hơn nhưng chơi đá là do sợ thích của mỗi người giống như cây vậy, mấy thông tin trên là để có thêm thông tin cho những người yêu đá và muốn tìm hiểu, chứ ko có ý khen mèo dài đuôi nha anh em vì thông tin cũng do mình góp nhặt chứ ko tự mình nói ra :D.

Thị trường Việt Nam hiện tại giá mỗi viên thạch anh tím hình trụ tự nhiên như sau:

Thạch anh tím hàng nhập braxin: 2,5 triệu/kg (đa phần các sản phẩm bán trên thị trường đều là hàng nhập khẩu braxin)
Thạch anh tím hàng Việt Nam: giá gấp 1,5 lần hoặc hơn (vì rất hiếm)

Lý do dân chơi không thích hàng nhập là vì đá này có thể không còn tự nhiên 100%, hoặc hàng đã được xử lý nhiệt.... Dân chơi vẫn chuộng đồ tự nhiên và đẹp nhất.

Thanks

dangvanhung

Thành viên tích cực
Gửi anh Hoàng Thủy:

Mấy lần bác hỏi có trà phúc kiến không gửi cho bác mấy cây chơi nhưng khổ nổi cây xấu nguyên liệu thì ko dám gửi, mà cây đẹp thì dạo ni em nọ còn cây mô. Nay còn mấy cây sau bác lựa tạm xài nha, vài bữa nữa xuống vườn lựa vài cây lên có nhã hứng làm cái tiểu cảnh tặng bác sau :D (hơi lâu, có thể vô Tết :D):

Cây ni em định trồng vào ông tượng:

Khay đá:

Cây ni nứt mất rồi, cho xem thôi:

dangvanhung

Thành viên tích cực
Gửi anh Hoàng Thủy (tiếp).....

Mấy hình ảnh cũ của cây sau khi nháp làm cho anh em trong hội còn lại ở vườn, anh cho nhận xét để làm cho anh.

Que kem làm vật đối chứng:

Rừng nháp đúng trời mưa:

Sam quái vừa vào dây, ý tưởng khởi đầu:

Ruối phong cách malai chậu chưa hợp:

Gửi anh thêm 2 tác phẩm nhỏ nữa đã bày tại Offline Thanh Hóa lần 2:

Cây này và một vài cây khác hiện tại đang được trưng bày tại quán cafe Bonsai Thanh Hóa của Sơn họa sỹ trên đường Lê Lai gần trường Hồng Đức cũ:

Thanks

đặng hùng

Thành viên
Nói riêng trong dòng đá gỗ hóa thạch thì em gỗ hóa thạch sau được đánh giá là một trong vài viên đá gỗ đẹp nhất tại Thanh Hóa hiện nay về tính nghệ thuật và quý hiếm, còn khá nguyên bản, được mài chút xíu để lộ vẽ đẹp của đá đã hóa ngọc.

p/s: Dòng gỗ hóa thạch trên có phủ một lớp phấn trắng ở ngoài, trong làng đá thường để dễ phân biệt nó nên gọi cái tên là "gỗ tràm hóa thạch", chứ thực tình ai biết gỗ gì. Là loại gỗ hóa thạch quý nhất và đắt nhất trong hàng gỗ hóa thạch, dòng này còn hiếm và khó sưu tầm hơn các dòng đá mã não hay cacedon........ khác. anh em có thể tìm hiểu thông tin qua google vì em cũng được nghe qua anh em trong CLB đá của em nói chuyện thế :D.
........................................................
==================================
Xác nhận đã bán cho anh Hoàng Thủy nữa rồi.

Thành thật xin lỗi anh phamvanthang, chú HA đã chậm chân. Có dịp mong anh em ủng hộ và giúp đỡ.

Thanks