em mới tập chơi, các bác giúp đỡ

nualinhhonsau

Thành viên mới
em mới tập chơi nên ko biết nhiều về cách chăm sóc, cũng như trị bệnh cho cây mong anh em giúp đỡ. Tình hình là em có cây sanh bị chết nhánh, và bị mục vỏ cây 1 số nơi. sau khi tìm kiếm thì em thấy một cái lỗ trên thân cây. Em lên mạng thì nhiều người nói là có sâu đục thân nên em đã dùng thuốc rầy xịt vào trong. sau đó em có vặt hết lá mong cho nó ra lại cho đều kết quả là lá thì mọc thưa hơn trước. mong các bác chỉ dùm em cách chăm sóc cây này để nó chết tội nghiệp sinh viên nghèo. một số hình ảnh em nó:

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
nếu là có sâu đục thân thì bạn phải lấy kim tiêm ấy (có mấy loại thuốc có thể chữa dc)loại có sẫn ở nhà ko cần đi mua đó là xà phòng hoặc nước rửa chén bát.hòa nó ra rồi lấy kim tiêm hút rồi bơm trực tiếp vào cái lỗ mà bị sâu đó.ngay tức thì sâu nó sẽ bò ra .giết ngay lập tức.chúc bạn thành công.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
chà nước rửa chén củng công dụng quá hen sáng tạo theo mình thì cây sanh đả bị sâu duc thân trong thời gian dài cây bị si yếu nhiều theo cách của tôi bạn nên đánh cây lên xén bỏ bớt rể cắt giật chi cành luôn 1 thể để khoản 1 ngày sau mang ra trồng lại thây đất mới luôn nha bạn nhiều khi đất bạn đang trồng ký sinh nhiễm bệnh mấm bệnh vô số kể trong đấy và xoc nghieng xoc ngả em nó xem con xâu nằm ở đâu nếu cần thì có thể mổ sẻ ra luôn diet tận góc làm xong bôi thuốc kich thich liền xẹo cho em nó đợi cho kho măt rồi trồng xuống tươi giử ẩm hàng ngày lưu ý để trong mat nhé may ra còn cứu đươc 80 % chúc bạn thành công

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
chà nước rửa chén củng công dụng quá hen sáng tạo theo mình thì cây sanh đả bị sâu duc thân trong thời gian dài cây bị si yếu nhiều theo cách của tôi bạn nên đánh cây lên xén bỏ bớt rể cắt giật chi cành luôn 1 thể để khoản 1 ngày sau mang ra trồng lại thây đất mới luôn nha bạn nhiều khi đất bạn đang trồng ký sinh nhiễm bệnh mấm bệnh vô số kể trong đấy và xoc nghieng xoc ngả em nó xem con xâu nằm ở đâu nếu cần thì có thể mổ sẻ ra luôn diet tận góc làm xong bôi thuốc kich thich liền xẹo cho em nó đợi cho kho măt rồi trồng xuống tươi giử ẩm hàng ngày lưu ý để trong mat nhé may ra còn cứu đươc 80 % chúc bạn thành công
Bác lắm võ thế,Nhưng em đồng ý với ý kiến của bác

thang_8492

Thành viên
nhìn cây của bạn hiện tượng bị thối thân, bạn nên lấy dao sắc gọt hết phần bị thối đi. còn trường hợp bị sâu đục thân thì tìm lỗ sâu đục rùi lấy giẻ tẩm thuốc sâu bịt chặ lỗ lại. đảm bảo sâu sẽ chết.:(:)">