Em lại cắt, lại nhờ ạ

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Chẳng là có cây sanh em mới cắt lại quyết tâm luyện cho nó nhỏ nhất có thể nên có cái gì đáng cắt em cắt hết rồi chụp lại hình anh em xem vẽ giúp em để cân nhắc tiếp. để thế này hay cắt tiếp?
Em hay ngứa tay lắm ạ :D

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đoạn thân bay ra em đang đắn đo có nên thu lại đến đoạn như hình 2 cho côn cây ko? băn khoăn mong đc anh em góp ý thêm

honglong237

Thành viên tích cực
cứ cắt hoài cắt mãi sợ mãi cũng ko thành cây . cố gắng định hướng cho chuẩn rồi làm 1 lần thôi anh ạ

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Mình thấy bạn cắt hơi cộc cây , làm lâu . cây trước kia thấp cành . nên bỏ đoạn nhô ở gốc . phát triển 2 cành ngoài .

NaTuan

Quản Lý Viên
Cắt mất cái ngọn phí quá . Cây bonsai phá chuyển sang cây thế rất khó . Chỉ có nuôi lại từ đầu theo ý tưởng của mình thì được .

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Em lại cắt, lại nhờ ạ

Gốc già ,đường dáng đã có,làm thế nì xem:
Cảm ơn anh, tối qua thấy anh xem lâu nên mong hình vẽ lắm, định làm xiêu xiêu thôi anh, có mấy cây em xẻo làm phôi đổ rồi :)
cứ cắt hoài cắt mãi sợ mãi cũng ko thành cây . cố gắng định hướng cho chuẩn rồi làm 1 lần thôi anh ạ
uh biết sao đc em, rỗi rãi hay lắm chuyện vậy cũng khổ, cây mua thành phẩm rồi mà ko ưng. quên ko chụp lại hình trước khi cắt.
Cắt luôn đi anh phương ơi!sao đăng bài muỗn thế anh?
có lẽ cắt thôi em nhỉ, cái đoạn đó hơi đơ đơ, để thì đc một khúc cắt thì đỡ băn khoăn...
Cắt......phải có tính toán chứ cha nội
Tính mà chưa hết đó bác, trưa nằm ko ngủ đc mò vào xem ý kiến định hướng đây bác :D
:-B Lại Sanh....
Sói hả :)) :)) :)) tập chơi Sanh đi em cắt sướng tay lắm vài tháng nó lại mọc tốt um
Cắt mất cái ngọn phí quá . Cây bonsai phá chuyển sang cây thế rất khó . Chỉ có nuôi lại từ đầu theo ý tưởng của mình thì được .
Vâng cảm ơn anh, em cũng hơi tiếc chỗ ngọn nhưng chỗ đó em ko phải " thủ phạm " anh ơi, cây mua rẻ nên cố gắng tìm cách khắc phục để sau nó khá khẩm hơn hiện tại. chắc cũng kha khá thời gian và cũng nhức cái đầu
Mình thấy bạn cắt hơi cộc cây , làm lâu . cây trước kia thấp cành . nên bỏ đoạn nhô ở gốc . phát triển 2 cành ngoài .
Đoạn đó em lại muốn để cho cân đối anh ơi, trừong hợp thích chơi đổ em cắm nó dốc chút nữa thì ko cần cắt cái gì nữa, tính làm cây bay nên đang cân nhắc anh ạ
Chắc em chưa nghĩ đến cắt khúc đó, cảm ơn anh đã xem bài và chia sẻ!

Mê BonSai

Thành viên tích cực

sao vậy miền băc mình chỉ loại này và tùng cối.la hán mới làm đẹp nhất thôi mà
Chắc anh Hùng chưa biết, chú SÓi dị ứng với Sanh anh ơi kakak chắc thấy cái tiêu đề " cắt...cắt" nên mới lạc vào đây :))
cảm ơn anh ghé xem bài

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Nếu làm xiêu ,xiêu thì xiêu:
CẢm ơn anh hihihi chiều nay em cắt khúc ngỏng ngỏng phía ngoài nốt rồi anh, chờ xem mầm nảy làm đc như hình chắc 3 năm nữa là nhanh phải ko anh? em rất thích những cây Sanh đc làm cô đọng, chi tiết... nên cũng tự đặt ra khoảng thời gian ngắn nhất có thể hoàn thành. mùa này bớt sương muối rồi chắc nó cũng bắt đầu phát triển, cây này e cắt làn đầu cách đây 2 tháng, chờ đến hôm qua thấy mấy mắt mầm nhú nhú nên cắt lại rồi bắt đầu nuôi.
CŨng tốn thời gian thật

chiyenlap

Thành viên tích cực
Làm lại tay thì em cho ra chậu (khay)to gấp 3 vào, nuôi cho nhanh.Chăm tốt,nắn đúng thì 3 năm là có cả răm.Còn trẻ lo gì,có cây làm gần xong chả thích thế là lại thành phôi,chuyện thường mà,ccơ bản là chăm sóc nhé.

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Làm lại tay thì em cho ra chậu (khay)to gấp 3 vào, nuôi cho nhanh.Chăm tốt,nắn đúng thì 3 năm là có cả răm.Còn trẻ lo gì,có cây làm gần xong chả thích thế là lại thành phôi,chuyện thường mà,ccơ bản là chăm sóc nhé.
Vâng cảm ơn anh, em ko ngại lâu chỉ ngại là điều kiện chăm sóc thôi anh, em toàn để trên sân thượng kiếm cái chậu to to cũng khó chỗ để. Chắc em chờ lá đứng đứng rồi thay sang cái thùng xốp hay trồng rau cho rộng.

tuanhanhphutho

Thành viên mới
ông jống tui.tất cả cây cảnh của tôi đều đưa về thế chờ khô hết.nói vậy thôi cây của ông tạo thế thác đổ theo tôi la hay nhất .nghiêng chậu nằm xuống là nhìn ra ngay mà.cái cành mà ôg định cắt ấy thì để làm đỉnh(làm ngọn cây)

Mê BonSai

Thành viên tích cực
ông jống tui.tất cả cây cảnh của tôi đều đưa về thế chờ khô hết.nói vậy thôi cây của ông tạo thế thác đổ theo tôi la hay nhất .nghiêng chậu nằm xuống là nhìn ra ngay mà.cái cành mà ôg định cắt ấy thì để làm đỉnh(làm ngọn cây)
Hôm qua mình cắt đi rồi, để cũng đc nhưng nay chỗ đo bị phù... :D