Dendrobium nắng và các loại Dendrobium khác

culanluasg

Super Moderator
gần đây phong trào trồng dendrobium đang rộ lên rất nhiều ,thậm chí có nhiều cây Dendrobium giá cao ngất ngưỡng ,6 đến 7 triệu đồng một chậu làm kinh ngạc cả giới sưu tập lan
- tuy nhiên việc nuôi trồng một chậu dendrobium đẹp không phải là việc dễ dàng ,Cù mở topic này ,anh em nào yêu thích thì vào trao đổi chơi
http://www.orchidspecies.com/hybridcyd.htm

http://www.ourshopfront.com/kabi/html/Gallery/index.php?ggu=Table/./0/0/4

http://www.thaiorchidnursery.com/index.php?lay=show&ac=photo_view&event_id=11588

http://www.thaiorchidplant.com/den-3-1.html

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Trồng lan Dendrobium nắng và các loại Dendrobium khác

tuy nhiên không phải cây nào giá cũng cao mà thường được thuộc về nhóm Dendrobium cổ xưa như Dendeobium Pompadour ,Dendrobium Caesar 'Alba' ,các cây Den var alba,Dendrobium spectabile,Den Mặt quỷ,Dendrobium đột biến,nhóm cây mới Dendrobium lasianthera,Dendrobium tangerinum,Dendrobium antennatum ....

culanluasg

Super Moderator

thực ra có một điều mà anh em mới chơi lan tự hỏi ,tại sao vậy nhỉ ,trồng lan Dendrobium rất dễ mà có gì phải trao đổi có khi bỏ cả tháng chẳng quan tâm vẫn ra hoa ,dễ ẹt có gì mà phải thắc mắc nhỉ ,nhưng nếu bạn chơi lan nhiều năm thì các anh chị đó đều thống nhất với nhau rằng Dendrobium dễ sống dễ ra hoa nhưng trồng cây Dendrobium khỏe đẹp ,đủ lá nhiều hoa thật không phải có mấy tay làm được ,thậm chí cả những anh chị chuyên trồng Dendrobium cắt cành lẫn trồng chuyên trị đi thi đều nói
giữ lá và phong độ ra hoa của cây Dendrobium là tuyệt chiêu của người chơi lan

MinhThang

Thành viên tích cực

thực ra có một điều mà anh em mới chơi lan tự hỏi ,tại sao vậy nhỉ ,trồng lan Dendrobium rất dễ mà có gì phải trao đổi có khi bỏ cả tháng chẳng quan tâm vẫn ra hoa ,dễ ẹt có gì mà phải thắc mắc nhỉ ,nhưng nếu bạn chơi lan nhiều năm thì các anh chị đó đều thống nhất với nhau rằng Dendrobium dễ sống dễ ra hoa nhưng trồng cây Dendrobium khỏe đẹp ,đủ lá nhiều hoa thật không phải có mấy tay làm được ,thậm chí cả những anh chị chuyên trồng Dendrobium cắt cành lẫn trồng chuyên trị đi thi đều nói
giữ lá và phong độ ra hoa của cây Dendrobium là tuyệt chiêu của người chơi lan
Đồng ý với bác Cù các ý trên, trồng lan cho ra hoa đúng là không khó, nhưng cái khó là cây lan và hoa lan như thế nào mới là điều đáng để học hỏi, cùng 1 loại lan sau cây của họ hoa tươi và lâu tàn thế? Còn cây của mình hoa màu sắc không tươi lại mau tàn.
Bác Cù có thể chia sẻ vài giống hoa Dendrobium đẹp lên cho anh em nghiên cứu được không? Tôi rất khoái cái cây Dendrobium mặt quỷ.

culanluasg

Super Moderator

giới thiệu với anh em vài cây thuộc chi trên trên net

culanluasg

Super Moderator

từ từ nghe anh MinhThang,nhóm cây này hiện nay rất nhiều ở Việt nam như giá nghe rất ghê và hiện nay giá cả tùy thuộc khi có sự hiện diện của hoa và đã qua tay anh em sưu tập hay chưa,nếu may mắn chưa bị làm giá ta có thể mua với giá từ 100 -300 ngàn ,còn đã qua giám định bởi một nhóm người thì tiền triệu như chơi

ảnh khác

culanluasg

Super Moderator

ảnh của bạn datamkhuc dlr

culanluasg

Super Moderator

ảnh bạn BVB_BVB (hoalancaycanh...)

phovanghoe

Thành viên tích cực

thì ra loại này hả anh.
anh rể em chơi lan mà chẳng hiểu j lan lắm nên em cũng ko hứng thú
mà chơi 1 thứ thôi chứ nhiều quá em ko có sức à

culanluasg

Super Moderator

ảnh sanest (dlr)
bạn phovanghoe ,mỗi thú chơi đều có sự thú vị riêng của nó
mình thích lan và Bonsai

nvluhp

Thành viên

Chào bác Culan! Em mới chơi lan được nửa năm nên chưa có cây nào do mình tự trồng mà có hoa, tuy nhiên cứ cây sống và khỏe là vui rồi còn nếu có hoa như trông ảnh thì thật mãn nguyện. ( Em cũng có 5 cây các loại đang có vòi hoa)

Lamgiang0373

Thành viên

Những hình ảnh thật tuyệt bác ơi ! Càng ngắm càng mê ! Cảm ơn bác nhiều !

culanluasg

Super Moderator

hiện nay đa số các cây Dendrobium trồng công nghiệp đều được trồng bằng xơ dừa đã qua xử lý ,tuy nhiên với những cây dendrobium nắng đắt tiền việc trồng bằng dớn cọng hình như được ưa thích hơn cả vì dễ kiềm soát nước hơn,có lẽ các chủ nhân cho rằng kiểm soát nước với cây trồng bằng dớn cọng thì dễ hơn là bằng xơ dửa