Dấu ấn Diễn đàn Caycanhvietnam.com

dailoc

Thành viên tích cực
Gần 10 năm tồn tại và phát triển, đến nay Diễn đàn CCVN.com đã là nơi thường xuyên lui tới, trao đổi nghề nghiệp, gửi gắm tâm tình của rất nhiều người chơi cây chuyên và không chuyên, cả trong nước và nước ngoài. Dù có lúc, có nơi từng xảy ra vài sự cố nhỏ nhưng chung quy lại, Caycanhvietnam.com đã thật sự chiếm được chỗ đứng khả dĩ trên cộng đồng người chơi cây, là bạn đường không thể thiếu của nhiều anh em.

Để có chút tư liệu thực tế, hình ảnh sinh động thống kê những dấu ấn từ Diễn đàn Caycanhvietnam.com đối với nghề nghiệp, thị hiếu, tình cảm của các bạn thành viên trong đại gia đình Caycanhvietnam.com thể hiện trên từng tác phẩm, từng sự việc; cũng là để góp nhặt tí chút tư liệu về Diễn đàn ta – tôi xin mở ra Chủ đề (topic) này. Mong rằng đề tài sẽ được các bạn nhiệt tình hưởng ứng.

Tham gia bàn luận, chia xẻ trên topic các bạn hãy thoải mái giới thiệu về những tác phẩm, những sự việc, kỷ niệm cụ thể mà Diễn đàn Caycanhvienam.com đã đóng vai trò cầu nối trung gian, để lại trong đó những dấu ấn đẹp. Là chuyện về những tác phẩm được TV diền đàn chia xẻ với bạn, chuyện về những tuyệt chiêu học được và từ đó làm nên tác phẩm đẹp cho bạn, chuyện về những kỷ niệm khó quên trong những lần offline v.v….
Qua những bài viết người thật, cây thật như thế, chúng ta có thể học hỏi trao đổi kinh nghiệm làm và chơi cây, chia xẻ và thấu hiểu nhau nhiều hơn, trong khi điều kiện để gặp nhau là rất hạn hữu…

Xin mời các bạn tham gia.

Để mở đầu chủ đề, tôi xin giới thiệu với các bạn vài “dấu ấn” rất quan trọng để lại trong tác phẩm mà mình đang may mắn được sở hữu.

Câu chuyện thứ 1: Về cây linh sam “đổ - bay”:
Vào khoảng giữa năm 2010, một thành viên CCVN.com đã giới thiệu với tôi cây này trên Diễn đàn. Vốn là chỗ anh em, chỉ sau một cuốc điện thoại trao đổi, cây được gửi xe đường dài từ TP HCM về Tam Kỳ.

Ban đầu cây còn rất sơ sài.

Thế là bằng những gì đã học được trên Diễn đàn CCVN.com, nhờ một số anh em tư vấn, tôi đã bắt tay vào làm.
Với những gì đang có, tôi chọn ngày hướng đi tương lai cho cây là “đổ - bay”. Tức vừa đổ, vừa bay tí chút.

Chọn hướng đi ban đầu là đổ - bay

Đến đầu năm 2012, tôi tháo toàn bộ dây nhợ, lặt lá cho cây để đón chào Xuân mới.
Nhưng, những ngày giáp tết năm nay miền trung mưa lạnh kéo dài. Cây không thể ra hoa được.

Lặt lá đón xuân

Và mãi đến tháng 5 năm nay, nắng, gió, nước, và cả tỉnh cảm từ Diễn đàn đã ngấm vào cây để biến thành một tác phẩm xem được. Ảnh chụp cách đây vài hôm.

Trưởng thành

Còn nữa…
Mời các bạn tiếp tục.

thienphu

Thành viên Mua Bán
thật sự đã cảm ơn diển đàn ccvn.com,đã tạo ra 1 sân chơi thật sự bổ ích và hiệu quả.tks a đã chia sẽ.

dailoc

Thành viên tích cực
Đây là cây linh lam đầu tiên mình có, chia xẻ từ một TV diễn đàn (tạm dấu tên). Sau đó, chính cái màu hoa huyền ảo, cùng với những đặc tính dễ thương của loài linh sam đã khiến mình mê mẫn chúng tự bao giờ...

Cây be bé...

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Hic! Đừng quên mấy em Mai nhen anh: "Em nở hoa màu vàng cũng đẹp lắm đó, anh cũng có thể tự do tạo dáng cho em mà"

dailoc

Thành viên tích cực
Đỗ Văn Lô hiểu LT quá rồi còn gì. Đối với mình mai vàng là một phần... tất yếu của cuộc sống cơ mà. Khi nào Dailoc không còn nghĩ đến cái thiêng của mai vàng thì lúc đó bạn có thể khẳng định được một điều tất yếu rằng: Cái gã mê mẫn hoa mai ấy đã... từ giã cõi đời rồi.
Mình sẽ dành thời gian để nói về quan hệ của Diễn đàn với "đàn mai" của Dailoc vào dịp khác.
Thân!

dailoc

Thành viên tích cực
Dấu ấn Diễn đàn Caycanhvietnam.com: Cây linh sam - NỮ SỸ TÀI HOA

Hôm nay tôi tiếp tục chia xẻ với các bạn về một cây linh sam và những dấu ấn Diễn đàn trong nó.

Đó là một cây linh sam lá nhỏ, cao cao được một TV giới thiệu trên chuyên mục “mua bán trao đổi”.
Chẳng là trước đó tôi đã có vài cây (LS) chân dài, văn nhân, nhiều kích thước khác nhau. Khi bắt gặp cây này tôi chỉ mong muốn tìm… bạn tình cho 1 trong số chúng, để có đủ cặp cho… oai với bạn bè.

Đây là ảnh cây khi còn ở TP HCM:

Sau khoảng đường dài vất vả cây về đến Tam Kỳ, trong tình trạng bị “cắt nhầm” vài nhánh… Thế là ngay lập tức, cây được đưa lên bàn… giải phẩu thẩm mỹ. Với những chiêu, thế từng được học trên các diễn đàn, cùng với ý tưởng bay bổng trong một ngày chủ nhật, loay hoay mãi cuối cùng thì tôi cũng tìm được hướng đi cho cây.

Ngay lập tức được đưa lên bàn giải phẩu...

Trước Tết Nhâm Thìn, có vẻ như cây đã thuần thục, tôi tháo hết các dụng cụ tạo hình ra và quyết định lặt lá chơi hoa. Nhưng chờ mãi, đến hết cả tháng chạp trơi vẫn không có chút nắng. Mưa lạnh kéo dài, khiến cây phải gồng mình chống chọi với cái rét miền Trung. Thế là, một nụ hoa làm thuốc cũng không có nữa là…

Tháng năm vừa rồi. Cây bùng hoa dữ dội, mãi đến nay, hơn 1 tháng trôi qua rồi vẫn tiếp tục ra hoa…

Bây giơ thì cây linh sam đầy “Dấu ấn Caycanhvietnam.com” này đang là một trong những “đứa con cưng” trong vườn Dailoc, làm say đắm lòng người, không chỉ với chủ nhân của nó thôi đâu…

Hẹn gặp lại!

8->Cám ơn bác ĐL đã chia sẻ những thành quả sau bao năm tháng 'gắn bó' với D D; Còn mình ngoài sự thêm nhiều bạn ở nhiều nơi và mọi lứa tuổi...Thì gần 1 tuổi D D những cây trước đây mình cho là "coi được" hiện tại chỉ là những cây phôi.:):)

hoang.htc

Thành viên tích cực
cảm ơn anh !
em vẫn thích tông cao như thế này.
nhưng mà cái ngọn dựng lên hơi kì kì , hic...

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Anh Thạnh mát tay nuôi cây ghê. Không phụ lòng người nên đạt đc thành quả này thiệt đáng mừng anh nhỉ! Off Huế 29/7/2012 tham gia với anh em cho vui nhen, lâu rồi anh bỏ DĐ rất đáng bị thẻ đỏ đó anh.

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
1 nghệ nhân là người biến những cái không thể thành cái rất khó có thể, và anh là người như vậy, cảm ơn anh rất nhiều vì đã chia sẽ.

dailoc

Thành viên tích cực
Cảm ơn lời đông viên của bác TrungdungGialai.
Ở topic này tôi chỉ muốn giới thiệu và chia xẻ với anh em những cây đã mang lại ít nhiều niềm vui cho người tạo ra chúng mà thôi. Nhưng bác biết đó, cùng với những cây làm được theo ý mình, người chơi cây vẫn thường phải nếm chịu những thất bại cay đắng, bất ngờ, phải không bác. Thú thật, việc này tôi cũng không thể là… ngoại lệ đâu bác ạ. Những kỷ niệm cay đắng như thế xin hẹn sẽ chia xẻ với bác và anh em trong một chủ đề khác vậy.
Cây của bác sau 1 năm vẫn còn là cây phôi, kể ra cũng là lẽ thường thôi, phải không bác. Tôi nghĩ, cái sự phôi như ý bác nói ở đây, xem ra cũng nhiều lẽ lắm . Có thể 1 vài năm vẫn còn “phôi” nhưng sau 1 thời gian nào đó, cây sẽ chuyển mình để thành 1 tuyệt tác, theo đúng “lộ trình” ý đồ của tác giả thì sao?
Chúc bác khỏe và có nhiều cây đẹp.

Gửi Trần Hùng!
Từ gần 2 năm nay do công việc thay đổi, mình có rất ít thời gian online với các bạn. Cũng buồn. Mình cũng muốn nộp đơn để … xin một chiếc “thẻ đỏ” lắm, chứ không cần đợi phạt đâu…
Off Huế vào 29/7 ? Chưa dám hứa nhưng mình sẽ cố gắng tham gia cùng các bạn.
Mình rất ấn tượng và rất nhớ về một Trân Hùng đa tài, vui vẻ và nhiệt tình hôm gặp nhau tại Đà Nẵng.

Hoàng Văn Việt sinh năm 1992 sao?
Cùng tuổi với… con gái tớ đấy.
Nhưng chẳng sao cả. Cùng là thành viên CCVN.com, cũng là “bạn bè” cả thôi.
Bạn khen hơi quá lời rồi. Mình thừa nhận đã làm cây linh sam tông cao này thành công ngoài dự kiến. Và đó là kết quả của bao điều may mắn: may mắn gặp được phôi đẹp và tiềm năng, may mắn không gặp sự cố bất ngờ… Chứ còn khả năng thật sự, hỉnh như chỉ là một chút cần mẫn thôi bạn à.

Xin cảm ơn lời động viên và chúc mọi người sức khỏe.

kienhb2006

Thành viên
cây tông cao rất đẹp ! em cũng rất thích tông cao .cây đổ bay anh làm cũng rất duyên nhưng theo ý riêng em cái chậu đỏ ko hợp lắm thì phải .đó là ý riêng em có gì ko phải anh bỏ qua nhé .chúc mưng anh có được cây như ý mình !