Dành cho các bạn ở TpHCM muốn có hạt mai gieo trồng

babyblue

Thành viên
Hi các bạn mình oy,

Trên đường Tam Đảo Q10 (khu vực cư xá Bắc Hải) bắt đầu từ đoạn giao với đường Đồng Nai, có rất nhiều cây mai to (tứ quý lẫn nhiều cánh, 5 cánh...) hạt chín đen quá trời, cây được trồng ở lề đường.

các bạn có thể đến xin hái nếu có chủ ở nhà hoặc nếu ko có thì cứ hái tự nhiên vì nó chẳng có giá trị đến nỗi phải mang tội ăn cắp, hạt chín rụng vươn vãi dưới đất cũng vậy thôi.

bb vừa hái được >50 hạt cơ đấy! anh em mình nhanh tay nhé :D

p/s: có bạn nào trên diễn đàn mà là chủ nhà thì xin đừng trách mắng anh em mềnh mà tội nghiệp nhé :-*

babyblue

Thành viên
Có mai trắng (bạch mai) không bạn ? thanks.
chời... bạn thử nghĩ nếu là bạn có cây mai trắng thì bạn có dám đem trồng ở ngoài đường hok?

nếu có trồng chăng nữa e rằng ko đợi đến lúc có hạt cho bạn hái, vì "giang hồ" nó bứng cây đi rồi :))

airblade2008

Thành viên
Có mai trắng (bạch mai) không bạn ? thanks.
Hạt của mai trắng ,khi đem trồng, cho dù có lá cẩm thạch nhưng có khi vẫn ra bông vàng...Muốn kiếm được 1 cây mai trắng nguyên thủy phải đợi 3 năm trồng và chăm sóc mới biết.Tuy là hạt mai trắng nhưng tỷ lệ ra bông vàng rất cao,do mai trắng chỉ là đột biến.Trồng 50 cây con may ra có 1,2 cây trắng...
Em nghĩ anh nên ghép thì hay hơn

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Khi đi hái hạt mai các bạn nên cẩn thận coi chừng xe, chắc ăn hơn thì đi 2 người.

binhnguyen08

Thành viên mới
Em có cây mai cúc Bình Định mới mua hồi tết, ra tết lặt hoa có để lại vài chùm, nay đã đậu hạt. Các bác cho em hỏi mai cúc gieo hạt thì tỉ lệ cây con ra bông giống cây mẹ có cao không ạ?

vietcopy.org

Thành viên
Em có cây mai cúc Bình Định mới mua hồi tết, ra tết lặt hoa có để lại vài chùm, nay đã đậu hạt. Các bác cho em hỏi mai cúc gieo hạt thì tỉ lệ cây con ra bông giống cây mẹ có cao không ạ?
Còn tùy bố của nó là ai keke

mợ tài

Thành viên mới
Hạt của mai trắng ,khi đem trồng, cho dù có lá cẩm thạch nhưng có khi vẫn ra bông vàng...Muốn kiếm được 1 cây mai trắng nguyên thủy phải đợi 3 năm trồng và chăm sóc mới biết.Tuy là hạt mai trắng nhưng tỷ lệ ra bông vàng rất cao,do mai trắng chỉ là đột biến.Trồng 50 cây con may ra có 1,2 cây trắng...
Em nghĩ anh nên ghép thì hay hơn
trời!
vậy mà em đang hý hửng với số hạt mai hái được từ 1 cây mai trắng trong BV ung bướu! thế là hỏng có hy vọng rùi hả bác?:((
trước tết vào BV thấy 1 cây mai nở hoa trắng, định bụng ghi nhớ vị trí của nó để sau tết vào nhặt hạt... chẳng ngờ hôm rồi vào trông ngẩn ngơ mãi vì không nhớ đích xác nó là cây nào... @-)cái cây mình nhớ là mai trắng thì lại đang có mấy bông mai vàng còn sót lại... hu hu... chắc phải canh têt sang năm vô kiếm lại rùi cột sợi dây lên làm dấu mới được!8->

babyblue

Thành viên
trời!
vậy mà em đang hý hửng với số hạt mai hái được từ 1 cây mai trắng trong BV ung bướu! thế là hỏng có hy vọng rùi hả bác?:((
trước tết vào BV thấy 1 cây mai nở hoa trắng, định bụng ghi nhớ vị trí của nó để sau tết vào nhặt hạt... chẳng ngờ hôm rồi vào trông ngẩn ngơ mãi vì không nhớ đích xác nó là cây nào... @-)cái cây mình nhớ là mai trắng thì lại đang có mấy bông mai vàng còn sót lại... hu hu... chắc phải canh têt sang năm vô kiếm lại rùi cột sợi dây lên làm dấu mới được!8->
vậy có gan thì liều giống anh đi em chai :))

mùng 5 tết qua, anh đi thảo cầm viên chơi, thấy có cây mai Phước Lộc Thọ to ra hoa sai lắm, ngắm ngía tìm chồi lá 1 hồi lâu... anh e thẹn bẻ nhanh 1 nhánh nhỏ :"> xấu hổ quá đi, anh em mềnh đừng "chém" nha :">

về nhà ghép ngay thì hum nai được vầy đây