Con gì ???

mucdong99

Thành viên
Con này là con ễnh ương, mình chưa thấy ai ăn con này cả. Có lẽ họ sợ đi củi nên chưa ăn, hehe.

bù tọt hay là ểnh ương ......ngọt và mềm
Đúng là ểnh ương, xào xả ớt , nấu cháo , cà ri...đều tuyệt và còn nghe nói là ăn vào sẽ an thần , ngũ ngon nữa đấy... các bác cứ xơi thoải mái ...không v/gì đâu...:)

Các bác cho em hỏi con này tên gì ???
Không biết bạn chụp hình này ở đâu, còn mình ở Trung Du Bắc Bộ ở khu vực mình người ta gọi là ếch đồi loại này sống ở khe suối trên núi cao, ở dưới đồng bãi tuyệt đối không có, đặc sản đấy bạn ra khu vực Láng Hòa Lạc gọi loại này đắt khét.

Mưa thu

Thành viên
Đêm khuya, vừa mưa xong, đi ngang vùng hoang vắng (có ao) nghe e....e....e...ềnh.....o..ang, ềnh oang, lạnh da ốc.

nguyencuong478880

Thành viên
Không biết bạn chụp hình này ở đâu, còn mình ở Trung Du Bắc Bộ ở khu vực mình người ta gọi là ếch đồi loại này sống ở khe suối trên núi cao, ở dưới đồng bãi tuyệt đối không có, đặc sản đấy bạn ra khu vực Láng Hòa Lạc gọi loại này đắt khét.
Loại này kêu như bò rống ! Nó chỉ xuất hiện vài ba trận mưa rào đầu mùa để giao phối và đẻ trứng, rồi lặn mất tăm...!
Chúng thường có ở vách đá nước chảy ri rỉ có nhiều cỏ bụi ...chúng leo giỏi hơn nhảy.
Thịt mềm hơn ếch đồng (nhìn không thiện cảm nhưng không có mùi tanh )
_ Dội nước sôi , rửa sạch lớp da nhầy, mổ bụng , bỏ hết phèo phổi.
Tẩm gia vị rồi chế biến - Các món như : chiên bơ ; xào sả ớt; um chuối xanh...
Nhưng độc đáo vẫn là gói lá lốt rồi nướng ;hoặc um cà đắng ....!
Bạn nhậu thì vài bốn AECC ,vừa nghe nhạc Trịnh , vừa nhậu vừa nói chuyện
hoa lá cành chẳng đụng chạm đến ai .(Thế là đời đã lên ...Tiên cảnh !!! )