Chuyện Ngọc Điểm

traulang

Thành viên mới
anh em nào chơi lan lâu năm.tui hỏi cái.liệu ngọc điểm có thể ra hoa trái mùa?ảnh mới chụp.facebook.com...Trâu Lang

x-youtoo

Thành viên
anh em nào chơi lan lâu năm.tui hỏi cái.liệu ngọc điểm có thể ra hoa trái mùa?ảnh mới chụp.facebook.com...Trâu Lang
Vấn đề này thì theo nhiều quan điểm khác nhau, bạn theo dõi nhé:

Theo bạn này thì chỉ ngọc điểm lai mới ra hoa quanh năm, ngọc điểm thuần hay rừng thì không:

-Khi lai tao mà 2 cây ngọc điểm với nhau thì cây con gần như cây ngọc điểm bình thường không khác mấy về kết cấu,màu sắc, hình dáng lá, nhưng nếu lai với cây như vanda( vd thui) thì nó sẽ khác bởi ngoài đặc tính của ngọc điểm còn mang cả đặc tính của vanda, mà bạn lấy một cây ra mà bảo ra hoa trái vụ ư? bạn biết cây ngọc điểm lai, lai với cây gì ko mà bảo ra hoa trái vụ, nếu nó lai với cây ra hoa quanh năm thì sao nói trái vụ dc,( như vanda chẳng hạn) nên không ko thể lấy cây lai này đánh giá cho mùa hoa của ngọc điểm nói chung, chứ ko họ gọi ND thái, đài cho rùi sao phải gọi nd lai.

Tuy nhiên, 1 bác cao nhân trồng lan ở Sài Gòn đã trồng lan gần 30 năm lại cho kết quả khác:

Ngọc điểm thái hay các loại ngọc điểm trồng thuần ở nhà phố (ko còn ở rừng nếu là ngọc điểm rừng) vẫn có thể cho hoa trái mùa ...

Ngọc điểm thái ra hoa có thể là do còn sót lại
mâm hoa chưa ra trong tết và bây giờ thời tiết thuận lợi nên phát triển nhưng vì nghịch mùa vòi hoa không dài hoa không to ,tôi trồng nhiều ngọc điểm nên trường hợp này cũng thường xảy ra vì thế cũng thú vị khi được thưởng thức hương thơm vào
mùa hè
... còn típ

Bạn cứ từ từ tìm hiểu nhé :D

Tracdonglai

Thành viên
NGọc điểm hay còn gọi là nghinh xuân.
Ngày xưa có người con gái thật là đẹp ở một làng nọ. Cô trót mang lòng yêu một chàng trai khỏe mạnh tuấn tú ở làng bên. Chàng có tài cưỡi ngựa bắn cung, lại có một thân võ công trên giang hồ không có đối thủ. Bởi thế nên trong cuộc thi võ trạng nguyên. chàng đổ đầu, được chọn làm tướng trấn giữ cấm vệ quân. Được vua gã công chú cho. Lệnh vua khó cải, chàng chỉ còn biết gạt mối tình con ở quê nhà để tuân mạng. Vừa là rạng danh tông tổ, vừa cũng tránh cho gia định cái họa sát thân.

Mùa xuân năm ấy, cô gái mãi chẳng thấy người yêu trở về, đành lặn lội lên kinh để tìm. Sau bao nhiêu khổ cực, gai cào nát hết váy áo cô. đá núi đâm chảy máu bàn chân cô đã tìm được đến kinh với bao khổ cực, tủi hổ của thân gái dặm trường. nào ngờ đến nơi gặp tin sét đánh chàng đã yên bề gia thất với con vua.
Nàng chỉ còn biết đứng dưới cổng thành mà trông ngóng người xưa. nước mắt cứ tuôn trào cho đến khi thân xác héo hon. Nàng thổ huyết vào gốc cây bên đường mà chết. Người trong thành theo lệ cũng an táng nàng ngay tại đó. Nào ngờ năm sau, nơi máu nàng thấm đẫm đã mọc lên một cái cây, lá xanh thẳm như tuổi xuân của người con gái. kì lạ là cái cây lại nở hoa đúng mùa xuân, cánh hoa trắng lại có những đốm đỏ như máu người con gái xuân xanh tuôn phun lên nền vải trắng.

Và từ đó ở đời có một loài hoa nở đúng độ xuân về gọi là nghinh xuân.
( truyền thuyết nên không có nguồn, kể chơi cho các bác nghe đỡ buồn)

luanpt

Thành viên mới
Mình mới mua cây ngọc điểm rừng 1kg(1 mẹ, 2 con)(hàng rừng mới về chỉ vài rể ngắn), ngòng hoa lú được 4cm nè

x-youtoo

Thành viên
Mình mới mua cây ngọc điểm rừng 1kg(1 mẹ, 2 con)(hàng rừng mới về chỉ vài rể ngắn), ngòng hoa lú được 4cm nè
Oh, vậy bạn chụp hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng mở rộng tầm mắt coi nào ...

Hàng ngọc điểm rừng trồng thuần ... cho "shock" môi trường ... ra hoa trái mùa thì mình có thấy rồi ... còn hàng rừng nguyên thủy thì thấy bạn nói là lần đầu đấy ... mau mau up hình coi nào :) hihihi

traulang

Thành viên mới
Lúc đầu mình kô nghỉ là chồi hoa.vì đây mới tháng 7 AL mà.cũng chẳng hiểu..hehe
==================================
Oh, vậy bạn chụp hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng mở rộng tầm mắt coi nào ...

Hàng ngọc điểm rừng trồng thuần ... cho "shock" môi trường ... ra hoa trái mùa thì mình có thấy rồi ... còn hàng rừng nguyên thủy thì thấy bạn nói là lần đầu đấy ... mau mau up hình coi nào :) hihihi
Ba lót dép ngồi mà sao nhieu chuyen zay? heheh
nếu là ngọc điểm lai vanda hay mokara thì mình biết,vì trong vườn có mấy cây ngọc điểm lai rất dễ nhận ra.

traulang

Thành viên mới
Vấn đề này thì theo nhiều quan điểm khác nhau, bạn theo dõi nhé:

Theo bạn này thì chỉ ngọc điểm lai mới ra hoa quanh năm, ngọc điểm thuần hay rừng thì không:

Tuy nhiên, 1 bác cao nhân trồng lan ở Sài Gòn đã trồng lan gần 30 năm lại cho kết quả khác:

Ngọc điểm thái hay các loại ngọc điểm trồng thuần ở nhà phố (ko còn ở rừng nếu là ngọc điểm rừng) vẫn có thể cho hoa trái mùa ...

... còn típ

Bạn cứ từ từ tìm hiểu nhé :D
Bạn nói vây mình nghe cũng có lý.

tancangcaimep

Thành viên
Hii mình cũng ko ngờ chủ đề này thu hút nhìu a chị em chơi lan đến vậy, có nhìu người vừa lập nich là vào tham gia ngay, có người trên 2 năm lập nich ko gửi bài nào giờ cũng thấy tham gia. Vui wa đi các pác ạ, nhìu khi cũng có chủ đề mà tranh luận chứ nhìu lúc im lìm ko cũng pùn, hôm trước nghe nói a hùng về 1 lô hàng thủy tiên có thể trồng ra hoa trái mùa, ko bit thực hư thế nào đúng là ko piết đâu mà lần.

x-youtoo

Thành viên
Hii mình cũng ko ngờ chủ đề này thu hút nhìu a chị em chơi lan đến vậy, có nhìu người vừa lập nich là vào tham gia ngay, có người trên 2 năm lập nich ko gửi bài nào giờ cũng thấy tham gia. Vui wa đi các pác ạ, nhìu khi cũng có chủ đề mà tranh luận chứ nhìu lúc im lìm ko cũng pùn, hôm trước nghe nói a hùng về 1 lô hàng thủy tiên có thể trồng ra hoa trái mùa, ko bit thực hư thế nào đúng là ko piết đâu mà lần.
Oh, sao ngày càng lạ ... thế này ... kiểu này lại ... sắp xếp thời gian đi ... ngó nghiêng nhiều vườn lan cao nhân ẩn dật đất Sài Thành thôi ... :D lại được uống nước trà no bụng rồi :D

tancangcaimep

Thành viên
Oh, sao ngày càng lạ ... thế này ... kiểu này lại ... sắp xếp thời gian đi ... ngó nghiêng nhiều vườn lan cao nhân ẩn dật đất Sài Thành thôi ... :D lại được uống nước trà no bụng rồi :D
Học học nữa học mãi cũng chẳng bao giờ đủ cả, cao nhân thì đâu chỉ có Sài Gòn, những gì người Sài Gòn làm dc thì địa phương ko làm dc sao? Mình mãi là mình những gì biết thì chỉ cho anh em, ko biết thì học anh em, chứ ko ba hoa chích chòe để mọi người hiểu lung tung, chạy theo những cái ko thật.Chơi cho thỏa đam mê, vui thì chơi ko vui thì thui, có thể học thì cả đời nhưng nhìu khi cũng chẳng cần vì nó ko làm mình thỏa mái. Nói thì hay thì nhìu nhưng đã thấy gì đâu kể từ khi tranh luận 1 năm cây ngọc điểm 4 cặp lá gì mà có thấy ai nhận cây của bác cù về đâu, còn ngọc điểm ra hoa trái mùa ai trồng dc cho địa chỉ tui và a em đến xem mở rộng tầm mắt (chứ cũng ko dám học) thực tế lun ( nhiều khi nhìn thực tế chắc mà đã thật.. ví dụ vậy a em chơi sành đầy vẫn bị ngọc điểm mua trắng rừng thành trắng thái đấy thui, mà hàng thái thì ko gì là ko thể hoặc cũng có một vài cây đột biến dc aem chơi lâu gặp mua về trồng thì cũng chẳng có gì lạ, bởi ở đây có những người chơi lan rất lâu rùi, trồng rùi buôn bán biết bao nhiêu cây, ai có khả năng tui đưa cây cho mà trồng( tui chỉ đưa cây và xem thui chứ cũng ko dám học đâu nhé nên đừng sợ) mà đến tận giờ cũng chẳng thấy gì, chỉ thấy mỗi cái om sòm .Mọi người trồng dc thì cũng rất hoan nghêng thui có gì đâu mà tui phải ngại hay sợ gì.

x-youtoo

Thành viên
Lúc đầu mình kô nghỉ là chồi hoa.vì đây mới tháng 7 AL mà.cũng chẳng hiểu..hehe

Ba lót dép ngồi mà sao nhieu chuyen zay? heheh
nếu là ngọc điểm lai vanda hay mokara thì mình biết,vì trong vườn có mấy cây ngọc điểm lai rất dễ nhận ra.
Thôi lót dép lào ngồi hóng típ ... ở cái tuổi mà chuyện gia đình, chuyện công việc lu bu thế này ... phải hạn chế chơi lan thôi ... cơ mà ham quá ... lại thích mày mò tìm hiểu ... khổ thế đấy ... may mắn 1 cái là mát tay :D

traulang

Thành viên mới
Bữa nay vào vườn lại thấy thêm 3 cây ngọc điểm có dấu hiệu ra chồi.huhu.khổ nổi toàn là lô hàng loại to mới về."chắc tay nghề của nhà vườn o sg còn kém" định tết đem ra"thi"giờ vỡ mộng cho em nó nằm lại Vườn.huhu

traulang

Thành viên mới
Thôi lót dép lào ngồi hóng típ ... ở cái tuổi mà chuyện gia đình, chuyện công việc lu bu thế này ... phải hạn chế chơi lan thôi ... cơ mà ham quá ... lại thích mày mò tìm hiểu ... khổ thế đấy ... may mắn 1 cái là mát tay :D
Ba này có vẻ rành về ngoc điểm đây..""nhưng mà cũng ngang ngang tui thôi thôi" hehe.về chuyện bón phân,dù bón với liệu lương loãng nhưng rế lan vẫn có dấu hiệu"teo"và cây bị khựng lại là sao nhỉ?đây đúng là vấn đề rất nan giải.nhìn bộ rễ như zây bùn ghê. mong ban"ngang ngang" này tư vấn cái.hêhhi

x-youtoo

Thành viên
Ba này có vẻ rành về ngoc điểm đây..""nhưng mà cũng ngang ngang tui thôi thôi" hehe.về chuyện bón phân,dù bón với liệu lương loãng nhưng rế lan vẫn có dấu hiệu"teo"và cây bị khựng lại là sao nhỉ?đây đúng là vấn đề rất nan giải.nhìn bộ rễ như zây bùn ghê. mong ban"ngang ngang" này tư vấn cái.hêhhi
Mình ko biết gì đâu, chém gió vớ vẩn thôi ... trúng cái nào thì trúng không chúng thì thôi :D

Vào vấn đề chính:

Nếu rễ có dấu hiệu teo thì có 3 nguyên nhân chính:

1. Độ ẩm môi trường có vấn đề - đặc biệt giảm mạnh ... coi lại đi nhé ...

2. Cây có thể bắt đầu vào mùa cho hoa (dành cho ngọc điểm rừng chưa thuần lắm hoặc ở địa phương có mùa lạnh ...chứ hàng thái, lai, công nghiệp rễ hay hàng rừng trồng thuần lâu năm và ở khí hậu quanh năm ở miền Nam thì vẫn cứ ra rễ ầm ầm dù đang cho chồi hoa ...) ... tạm ngưng tăng trưởng ... tập trung dinh dưỡng nuôi chồi ra hoa ...

3. Cây đang suy kiệt và có dấu hiệu đuối sức dần dần ...

Cách xử lý thì quá dễ, quá đơn giản ... phải không nào ... :D