Chuyến đi cuối tuần

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Hôm qua phamtriu đã có trọn vẹn một ngày cuối tuần đầy nắng và gió trên một ngọn đồi thông ở gần Hồ Côn sơn Chí linh Hải duơng với mục đích là kiếm vài củ hà thủ ô trắng và vài tổ kiến thông về bồi bổ(mấy bữa nay thời tiết bất ổn trong người mệt mỏi ăn ngủ không ngon).Ngọn đồi này đang đc người ta mổ xẻ ra để khai thác vật liệu chịu lửa,cát và đất sét.
Sau đây là một số hình ảnh ghi nhận đc của chuyến đi
Bãi khai thác vật liệu

một hồ nước nhỏ đc hình thành sau mấy trận mưa từ đợt không khí lạnh

những cây họ sim đang nụ,nhiều cây khác đã nở hoa

một cây sim hoa trắng

cây lạ có hoa rất thơm

những cây như thế này nhỏ nhưng rất nhiều trái,thân gốc mốc meo già cỗi,rất có tiềm năng bonsai

cây trái tím cành có nhiều gai và lá giống lá chanh này cũng thế

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
và thật tình cờ khi gặp được những cây mà phamtriu đang tìm,một cây sầm đá đương trổ bông tím

trái của nó đây rồi,thu một ít về lấy giống

bãi sa tùng rộng mênh mông

một cây sa tùng tàn lá đã già,nhìn khá hay

nhiều cây sa tùng khác đang có bông,nhỏ màu trắng

cây hòe gai(một vị thuốc hiếm)

hà thủ ô đây rồi :D

cây này Tân đang có 1 hũ ( ngâm rượu) đào xuống sâu cả hơn 1m áh.ngâm xong rất thơm.nhưng uống hơi đắng 1 tý( đã pha).
bác nào có nhu cầu về Bình Phước Tân tiếp loại này nhen :D.
chuyến đi thú vị quá anh.:D

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

cây này Tân đang có 1 hũ ( ngâm rượu) đào xuống sâu cả hơn 1m áh.ngâm xong rất thơm.nhưng uống hơi đắng 1 tý( đã pha).
bác nào có nhu cầu về Bình Phước Tân tiếp loại này nhen :D.
chuyến đi thú vị quá anh.:D
ui..! ngâm rượu đc à bác,vậy phamtriu sẽ thử. trước em chỉ biết thái lat mỏng phơi khô rồi nấu nước uống thôi,hehe
theo phamtriu đc biết thì đây là hà thủ ô trắng,củ có mùi thơm vị hơi đắng. còn một loại nữa là hà thủ ô đỏ (đã gặp trong bình phước)nhưng vùng này không có

hà thủ ô đỏ hình như lá khác cây này.chỗ Tân loại này nhiều lắm.mà đào hơi cực.củ nó dễ đứt nên đào xuống khoảng hơn 1m là mất dấu rồi.

dragon081188

Thành viên Mua Bán
hà thủ ô gần nhà em mọc vô số,dây leo thành bụi to cao mấy mét.đào thứ này rễ sâu sợ luôn,người ta uống cho đen tóc
mọi người cho em hỏi cây sim làm bonsai được ko?tai gần nhà em sim đẹp lắm

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Bác này nên Rừng kiếm cây à :))
Một vài doanh nghiệp đã đc cấp phép khai thác vật liệu và đang tiến hành khai thác,quả đồi này sắp biến mất nên với phamtriu thì khu đó không còn đc coi là rừng và cần đc bảo vệ nữa.Quan điểm của phamtriu xin nhắc lại 1 lần nữa " không phá rừng dưới bất cứ hình thức nào và vì lý do gì để làm lợi cho mình" (kể cả là lấy những cây nhỏ về làm cảnh).
Nhân đây xin nhắn nhủ những người yêu cây,nếu muốn và bắt buộc phải lấy cây ra khỏi rừng hãy lấy cây nhỏ hoặc lấy hạt giống về gieo trồng coi như là bảo tồn. Đừng tham lam quá mà góp phần phá rừng triệt hạ rừng

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
đây có phải phong cảnh ở Vĩnh phúc ko bác!
Ở Chí linh Hải duơng anh ơi, anh đang ở Vĩnh phúc à,đuôi Bk là Bách khoa hay Bắc kạn vậy anh,nếu là Bắc kạn cuối tháng này em lên Ba bể muốn kiếm thêm 1 điểm dừng chân