CHO LINH SAM RA HOA-( sưu tầm nguyên văn của tác giả Đoàn Xuân Thu )

vuvanduc

Quản lý mới
Để có hoa Linh Sam (gai 3 chia ) chơi trong dịp tết. qua quá trình nuôi trồng và trao đổi cùng các Nghệ nhân trong tỉnh, xin mách các bạn về kinh nghiệm cho ra hoa như sau
-Tháng 9-10 (Âm lịch) bón thúc phân cho cây, NPK 1 muỗng canh cho 8 lít nước theo chu kỳ và xịt phân bón lá kích thíc tăng trưởng
-Tháng 11 thì cây phát triển cành nhánh mạnh và ra tược dài
-Tháng 12 khoảng từ 25-23 ngày là Tết, bạn nên bỏ khô không tưới cho cây để cây tự rụng lá và sau 2 ngày tức là khoảng 20-17 ngày các bạn cắt tỉa tạo dáng cho phù hợp với cây rồi tưới nước lại bình thường và cây sẽ ra hoa màu tím rộ đúng dịp tết. Chúc các bạn thành công với cây Linh Sam màu tím thủy chung trong dịp tết

satruky

Thành viên tích cực
Trả lời: CHO LINH SAM RA HOA-( sưu tầm nguyên văn của tác giả Đoàn Xuân Thu )

Cám ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm.

camap_80

Thành viên tích cực

NPK dùng loại nào thì tốt vậy bác?

Nhancuibap

Thành viên tích cực

thank you so much

namquyennhii

Thành viên

miền Trung mấy tháng đó hay mưa và lạnh nữa. bạn có biện pháp gì cho vùng bị mưa và lanh không?

lnvinh

Super Moderator

Để có hoa Linh Sam (gai 3 chia ) chơi trong dịp tết. qua quá trình nuôi trồng và trao đổi cùng các Nghệ nhân trong tỉnh, xin mách các bạn về kinh nghiệm cho ra hoa như sau
-Tháng 9-10 (Âm lịch) bón thúc phân cho cây, NPK 1 muỗng canh cho 8 lít nước theo chu kỳ và xịt phân bón lá kích thíc tăng trưởng
-Tháng 11 thì cây phát triển cành nhánh mạnh và ra tược dài
-Tháng 12 khoảng từ 25-23 ngày là Tết, bạn nên bỏ khô không tưới cho cây để cây tự rụng lá và sau 2 ngày tức là khoảng 20-17 ngày các bạn cắt tỉa tạo dáng cho phù hợp với cây rồi tưới nước lại bình thường và cây sẽ ra hoa màu tím rộ đúng dịp tết. Chúc các bạn thành công với cây Linh Sam màu tím thủy chung trong dịp tết
Bình thường làm hoa ở miền Trung sẽ canh thời gian trước Sài Gòn 1 tháng, nếu làm nên thử nghiệm với khí hậu Sài Gòn rồi hẵng áp dụng thực tế lần sau.

lnvinh

Super Moderator

NPK dùng loại nào thì tốt vậy bác?
Thường anh em hay dùng 10-10-30, nhưng chú ý xịt 1 lần vào thời điểm tùy vị trí địa hình.

camap_80

Thành viên tích cực

Thường anh em hay dùng 10-10-30, nhưng chú ý xịt 1 lần vào thời điểm tùy vị trí địa hình.
địa hình là ban công, sân thượng. vị trí cách vườn anh 10km thì sao anh?

lnvinh

Super Moderator

địa hình là ban công, sân thượng. vị trí cách vườn anh 10km thì sao anh?
Hihi, bao gồm tất cả như em nói đó em: chơi cây ở miền nào? ờ sân vườnhay trên sân thượng, thậm chí nếu ở khu chung cư phải căn cứ theo hướng nào nữa đó, anh đã từng thử nghiệm 2 nhà ở 2 góc chung cư, thì thấy kết quá có khác nhau đó.

camap_80

Thành viên tích cực

Hihi, bao gồm tất cả như em nói đó em: chơi cây ở miền nào? ờ sân vườnhay trên sân thượng, thậm chí nếu ở khu chung cư phải căn cứ theo hướng nào nữa đó, anh đã từng thử nghiệm 2 nhà ở 2 góc chung cư, thì thấy kết quá có khác nhau đó.
ý anh là mỗi người hãy tự làm và rút kinh nghiệm theo tùy hoàn cảnh của mình?!

tribao9999

Thành viên

cám ơn anh rất nhiều .

huuducIT

Thành viên tích cực

kinh nghiệm quý báu, cảm ơn anh chia se

lnvinh

Super Moderator

ý anh là mỗi người hãy tự làm và rút kinh nghiệm theo tùy hoàn cảnh của mình?!
Là vế sau thôi em, vế đầu là hãy sựu tập những kiến thức và kinh nghiệm của người đi trước và.... mỗi người hãy tự làm và rút kinh nghiệm theo tùy hoàn cảnh của mình

hungbonsai

Thành viên tích cực

Là vế sau thôi em, vế đầu là hãy sựu tập những kiến thức và kinh nghiệm của người đi trước và.... mỗi người hãy tự làm và rút kinh nghiệm theo tùy hoàn cảnh của mình
cái này anh vinh nói đúng nè,đôi lúc mỗi vùng miền mỗi khác ,khí hậu cũng khác ,nếu nhu ta ở miền trung vẫn có thể làm cho nó ra hoa nhung điều quan trọng ở một điểm là nắng ,có một số người vì vườn nằm hướng nào đó nên cây của họ chỉ hướng nắng được một phần nào đó .nên nếu cây của mình thì hãy thữ nghiệm trước và ghi vào sổ thời gian ra sao ,