Cho em hỏi mai chiếu thuỷ có ghép với thừng mực được không?

tankhaison

Thành viên
Như tiêu đề em có một cây MCT và một gốc Thừng Mực khá đẹp. Thấy hai loại khá giống nhau nên muốn thử ghép xem có được không? Bác nào biết chỉ em cách làm với! Em cảm ơn nhiều!

DUNG8PK

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Cho em hỏi mai chiếu thuỷ có ghép với thừng mực được không?

Ghép được nhưng không bền đâu a ah ,miền bắc gọi là thừng mực , miền nam gọi là cây lồng mức ngừoi ta đã ghép từ lâu nhưng chỉ được một thời gian là bỏ cành hết a ah

tankhaison

Thành viên

Ghép được nhưng không bền đâu a ah ,miền bắc gọi là thừng mực , miền nam gọi là cây lồng mức ngừoi ta đã ghép từ lâu nhưng chỉ được một thời gian là bỏ cành hết a ah
Cảm ơn bạn nhiều! Vì cả vườn có mỗi cây MCT nên định nhân thêm ấy mà, nhưng bỏ cành thì nản quá

langtunhavuon

Thành viên

Cũng tuỳ theo người trồng ghép nữa bạn àh.thông thường thì những người lấy gốc lồng mức về ghép thường nhổ gốc rũ hết đất ra rồi đem về trồng số lượng nhiều cho dễ vận chuyển,khi họ trồng họ thường sử dụng mấy loại thuốc điều hoà sinh trưởng mà chúng ta thường gọi là thuốc kích thích .túc là kích thích ra lá ,rễ,mầm,chồi.mà họ bất chấp đến uy tín miễn là cây đẹp xanh tốt là dễ bán.nhưng thường thì thuốc kích thích bạo phát thì bạo tàn.nên bạn hãy chịu khó bứng cây lên mang về trồng vào chậu hoạc xuống đất chờ 1 thời gian cho cây sinh trưởng và phát triển tốt thì mới tiến hành ghép và bón phân bình thường như những loại cây khác.tôi cũng từng ghép nhiều và nay tôi ghép thử nghiệm mai chỉ thiên với lồng mức cũng phát triển rất tốt,một vài hình ảnh của tôi mời bạn xem qua

Đây là tôi đã giép dc khoảng 3 tuần cây phát triển rất mạnh mà tôi ko hề dùng thuốc kích thích

tankhaison

Thành viên

Cũng tuỳ theo người trồng ghép nữa bạn àh.thông thường thì những người lấy gốc lồng mức về ghép thường nhổ gốc rũ hết đất ra rồi đem về trồng số lượng nhiều cho dễ vận chuyển,khi họ trồng họ thường sử dụng mấy loại thuốc điều hoà sinh trưởng mà chúng ta thường gọi là thuốc kích thích .túc là kích thích ra lá ,rễ,mầm,chồi.mà họ bất chấp đến uy tín miễn là cây đẹp xanh tốt là dễ bán.nhưng thường thì thuốc kích thích bạo phát thì bạo tàn.nên bạn hãy chịu khó bứng cây lên mang về trồng vào chậu hoạc xuống đất chờ 1 thời gian cho cây sinh trưởng và phát triển tốt thì mới tiến hành ghép và bón phân bình thường như những loại cây khác.tôi cũng từng ghép nhiều và nay tôi ghép thử nghiệm mai chỉ thiên với lồng mức cũng phát triển rất tốt,một vài hình ảnh của tôi mời bạn xem qua

Đây là tôi đã giép dc khoảng 3 tuần cây phát triển rất mạnh mà tôi ko hề dùng thuốc kích thích
Thật tuyệt vời! Anh nhiệt tình quá! Cảm ơn anh rất nhiều! Bài viết giúp em tự tin nhiều. Khi nào ghép thành công sẽ up hình kheo anh sau.
==================================
thừng mưc là cây gì vây trời
Đó là tên gọi địa phương thôi bạn ạ. Miền nam gọi là Lồng mưc, miền bắc gọi là Thừng Mực.:-*

langtunhavuon

Thành viên

Uh chúc bạn thành công và tạo ra những cây như ý nhất.khi nào ghép thành công hãy up ảnh lên chia sẻ nhé.

Sang anh dạy miễn phí, nuôi rượu luôn em ạ, ghép cành nào ăn cành nấy
Đây là cây anh tự ghép:

thaobinh

Thành viên

Tớ ghép 20 năm rồi có bỏ cành nào đâu

tankhaison

Thành viên

Đây là cây anh tự ghép:
:)):)):)):)):)):))Cao nhân ngay bên cạnh mà không biết! Được tầm sư lại còn được tẩm rượu nữa còn gì băng! :)):)):))Chắc chắn em sẽ sang!

langtunhavuon

Thành viên

Đây là cây anh tự ghép:
Bạn cho hỏi?gốc mà bạn ghép mai chiếu thuỷ lá kim là gốc cây gì vậy?nhìn không hề giống gốc cây lồng mức{thừng Mực}theo tôi tra cứu thì có một loài cây thân gỗ nữa có cùng họ và có thể ghép được với cây mai chiếu thuỷ đó là cây Mớp Lá Dẹp nhưng tôi ko biết ở đâu có cây đó để ghép.

Đây là gốc thừng mực (Lồng mức) Bác ạ, em bỏ đói thành ra vỏ cây bạc và bóng thế đấy.

Gì Nhỉ

Thành viên

Hay quá! Em cũng có gốc Thừng Mực(chỗ em gọi là Thầm Mực) muốn ghép MCT nhưng vì chưa có thông tin, may hôm nay đọc được bài viết này.

langtunhavuon

Thành viên

Đây là gốc thừng mực (Lồng mức) Bác ạ, em bỏ đói thành ra vỏ cây bạc và bóng thế đấy.
Vậy àhh cám ơn bạn nha.nhìn gốc thừng mực của bạn giống gốc cây bằng lăng lắm,và gốc rất đẹp,bạn nên dọn tán lại là độc lắm đấy

tankhaison

Thành viên

:)):)):)):)):)) ăn tiền rồi nhá anh Công ơi! Gốc Thừng mực quê mình quá nhiều luôn. nghỉ hè tha hồ kiếm gốc ghép:)):)):))

Vậy àhh cám ơn bạn nha.nhìn gốc thừng mực của bạn giống gốc cây bằng lăng lắm,và gốc rất đẹp,bạn nên dọn tán lại là độc lắm đấy
Vâng cám ơn Bác, em đang bí không biết làm sao cho thuận mắt. Bác phác giùm em với nhé. chân thành đấy.
==================================
:)):)):)):)):)) ăn tiền rồi nhá anh Công ơi! Gốc Thừng mực quê mình quá nhiều luôn. nghỉ hè tha hồ kiếm gốc ghép:)):)):))
Sang anh đi kiếm nhé, nhiều lắm.

tankhaison

Thành viên

Hôm qua em vừa kiếm được một gốc to đùng= nồi cơm điện, em cắt rễ không biết có sống không?

Hôm qua em vừa kiếm được một gốc to đùng= nồi cơm điện, em cắt rễ không biết có sống không?
Đất sạch, che lưới lan 2 lớp vào, tưới đủ ẩm giâm thân cũng sống em ạ. Nhớ đừng giâm gần gốc chuối nhé anh nộp học phí rồi đấy.
Thành củi rồi, muốn khóc quá.

tankhaison

Thành viên

Con cá mất là con cá to:)) Gốc đẹp quá mà chết! tiếc!

maivanthai

Thành viên mới

hay quá. cảm ơn bác đã chia sẻ