Cho em hỏi cách đào cây sa mộc lâu năm

hantu

Thành viên
Có bác nào biết cách đánh cây sa mộc lâu năm có gốc khá to lên chậu không chỉ em với.vì là cây trên núi nên chỉ có thể đánh về luôn và khó lấy được bầu đất

maianhtuan81

Thành viên
Mình biết chút síu thôi.Nếu bạn ở ngoài Bắc thì đợi vài hôm nữa có mưa phùn rồi đánh,kỳ này thời tiết khô hanh lắm.Theo mình thì cố gắng giữ được bầu đất khi đánh,về nhà để nơi râm mát,tưới đủ nước và ủ cây giữ ẩm,chi tiết hơn bạn tìm bài viết "sa tùng giống cây không ưa nươc" rất chi tiết.

hantu

Thành viên
Cám ơn anh nhiều nhé.khó đánh được bầu đất anh ơi vì hệ đất cát là nhiều
Em ở miền bắc

maianhtuan81

Thành viên
Uh! Vậy cố gắng để mấy hôm nữa đi.Dòng này mình đánh cũng được mấy gốc nhưng cây nào còn bầu đất thì sống,vỡ bầu là không cứu được.Gốc to lâu năm không cẩn thận mà chết thì tiếc lắm!

hantu

Thành viên
À cây này miền bắc gọi là phi lao miền nam gọi là cây duơng.tại ông chủ nhà bảo cây sa mộc nên gọi luôn tên đó
==================================
Cám ơn anh maivantuan81 nhiều nhé

dinhhmcc

Thành viên
Cây phi lao (cây dương): Cây này có thể đánh quanh năm, nếu điều kiện cho phép nên đánh về khoảng cuối xuân đỡ lạnh, đỡ phải che chắn. Ở chỗ mình trước đây người ta vào Quảng Bình khai thác trộm thì bất kể thời gian nào kể cả tết và chắc chắn là không bao giờ đào được bầu, loài cây này theo mình biết thì không ra rễ từ những rễ có sẵn mà sẽ ra rễ mới từ thân. Sau khi khai thác về cắt tỉa lại đế cho gọn, trồng vào chậu, giữ ẩm cho tốt rễ mới sẽ ra đỏ thân (ở chỗ mình người ta hay lấy bùn ao trộn với rơm hoặc rễ bèo tây đắp kín thân) nếu rế ra nhiều qua khỏi lớp đất thì đắp thêm vào cho dày vì số rế mọc ra khỏi bùn ẩm sẽ bị khô. Để một thời gian xem chừng rễ đã già, ăn xuống tới đáy chậu thì dùng vòi nước xịt cho sạch đất và chọn rễ cái nào thừa thì cắt đi (tốt nhất để 1 năm hoặc hơn mới cắt uốn cành, cắt rễ), nếu cây đã khỏe ở trong mát (râm) cây sẽ yếu và có thể chết, khi cây đã khỏe thì có thể phơi nắng từ ít cho tới 100% (cây ưa nắng). Chúc bạn đánh được cây phi lao như ý.

hantu

Thành viên
Cám ơn bác nhiều nhé.ngày trước em cũng đánh mấy gốc về mà không biết nên các em nó ra đi hết...