Chia se kinh nghiệm trồng bonsai trong chậu nhỏ.

HDP_VPLT

Thành viên
Em thích trồng các cây mini nhưng hiện nay.e cứ đưa cây nào vô nhưng châu nhỏ tầm 10x5x5 cm mà đã chết rồi.củng tầm đến 10cay rui.tiec qua nen gjo e đào hoặc mua cây về toàn trồng chậu to.những cây cao có 15 cm hoc 20 cm ma trồng chậu to.nhjn ko thjc hợp. Qua các video của bác vinh. Cháu có thấy có đoạn hướng dẫn trồng bonsai mini trong chậu nhỏ bằng cái chén uống nứơc. Mặc dù xem qua nhiều lần rất kỹ nhưng vẫn chưa ngấm hết được.hii.cháu lập topic này mong bác vinh va mọi nguơi có kn trong vấn đề này chia sẻ.thanks các bác trước.

sieuli

Thành viên tích cực
có thể do chất trồng của bạn chưa đảm bảo độ hợp lý .! để chắc ăn bạn nên kiểm tra lại chất trồng và thử cho chậu nhỏ nằm vào một chiếc chậu khác lớn hơn ...! X_XX_XX_X

HDP_VPLT

Thành viên
Thanks 2 bác chia sẻ.nhưng đất trồng chắc ko phải vấn đề vi vẫn đất đấy trồng chậu to phát triển rất tôt.vấn đề là có thể do cháu chém bầu nhỏ để trồng châu nhỏ.

dreambonsai

Thành viên
Em thích trồng các cây mini nhưng hiện nay.e cứ đưa cây nào vô nhưng châu nhỏ tầm 10x5x5 cm mà đã chết rồi.củng tầm đến 10cay rui.tiec qua nen gjo e đào hoặc mua cây về toàn trồng chậu to.những cây cao có 15 cm hoc 20 cm ma trồng chậu to.nhjn ko thjc hợp. Qua các video của bác vinh. Cháu có thấy có đoạn hướng dẫn trồng bonsai mini trong chậu nhỏ bằng cái chén uống nứơc. Mặc dù xem qua nhiều lần rất kỹ nhưng vẫn chưa ngấm hết được.hii.cháu lập topic này mong bác vinh va mọi nguơi có kn trong vấn đề này chia sẻ.thanks các bác trước.
Hi em
thứ nhất là "cháu" bao nhiêu xuân rồi ?
thứ hai về cây thì khi chăm cây mini thì phải như chăm bà xã mình vậy rất vất vả đó nha, khi cho cây vào chậu mini thì cây phải khỏe. không vội vàng được, đất trồng thì em tham khao trên dd nha co rất nhiều đó tránh trồng bằng đất lấy ngoài vườn mà không pha chế gì cả vì lỡ vì yêu quá chăm nhiều tưới nhiều -> cây chết
tóm lại là chăm nhưng phải thoáng, có cách là khi cây còn yếu mà trồng ngay vào chậu mini thì em làm như người ta giâm cành đó, làm sạch cây cắt bớt lá đi nhúng vào thuốc kích thích ra rễ - trồng vào chậu - tưới đẫm nước - để cây vào chỗ thoáng cho ráo nước - lấy một cái túi nilong trắng chùm kín lại rồi đem cả ra để vào chỗ nào có chút nắng (nắng nhẹ) để vài tuần khi cây ra chồi non là OK roài - vài ngày mở ra một lần vì cứ để vậy độ ẩm cao rất dễ có nấm chết cây.
em làm thử đi, văn ít sao mà khó trình bày quá...
chúc em thành công...
:)|:)|:)|

MinhThang

Thành viên tích cực
Trả lời: Chia se kinh nghiệm trồng bonsai trong chậu nhỏ.

Thanks 2 bác chia sẻ.nhưng đất trồng chắc ko phải vấn đề vi vẫn đất đấy trồng chậu to phát triển rất tôt.vấn đề là có thể do cháu chém bầu nhỏ để trồng châu nhỏ.
Phải nói rõ là cây gì mới tư vấn chính xác được, nói chung chung như vậy anh em họ tư vấn về làm theo là chết tiếp.

sieuli

Thành viên tích cực

Phải nói rõ là cây gì mới tư vấn chính xác được, nói chung chung như vậy anh em họ tư vấn về làm theo là chết tiếp.
ý của em ...của cháu chứ , là cây gì đem lên chậu nhỏ cũng chết. không những chết lẻ tẻ mà chết đồng loạt , chết đều ...8-}! có nhiều cây mới nghe nói sắp chuyển lên chậu nhỏ đã lăn đùng ra chết .!:-j
đó bác Minh Thắng có cách gì cứu cháu với .!=))=))=))

MinhThang

Thành viên tích cực

ý của em ...của cháu chứ , là cây gì đem lên chậu nhỏ cũng chết. không những chết lẻ tẻ mà chết đồng loạt , chết đều ...8-}! có nhiều cây mới nghe nói sắp chuyển lên chậu nhỏ đã lăn đùng ra chết .!:-j
đó bác Minh Thắng có cách gì cứu cháu với .!=))=))=))
À tưởng gì? Dễ ợt...Đó là do cây sợ chậu nhỏ, nên khi ta muốn thay chậu nhỏ thì không nên nói và thay vào giữa đêm khuya khi cây đã ngủ hoặc không có đèn đuốc gì cả, thay xong ta bỏ vào cái chậu to và lấp đất lại để cây không phát hiện ra chậu nhỏ, cách này bảo đảm sẽ sống 100%. =))=))=))=))

trinhvanphung

Thành viên tích cực
hok chỉ cho người ta thì thôi.còn chọc ghẹo nữa chứ! Thiệt là potay với mấy sư huynh này luôn...

lnvinh

Super Moderator
Chậu cỡ này là còn rất to nữa đó em, chậu 2x1.5x2 trồng còn được mà.
Về việc em hỏi, em phải nêu rõ em định trồng cây gì và em đã xử lí như thế nào anh sẽ tư vấn cho, còn kĩ thuật để vô chậu nhỏ nhật có thể anh sẽ có bài viết với hình minh họa cụ thể khi có thời gian nhen.

HDP_VPLT

Thành viên
04h04. Bác vinh thức khuya hay dậy sớm thế.cây Cháu trồng là cây thừng mực đã ghép MCT vào rùi.trứơc là trồng cây ở ngoài đất.khj đào lên đánh bầu đầy đủ nhưng bầu to qúa.cháu lấy dao cắt bầu nhỏ lại.cho vừa chậu.có lẽ cháu cắt hết mất rễ của nó nên đã chết cây vì cây thừng mực là cây rễ cọc.it rễ tơ.đó là vấn đề cháu định hỏi là làm sao đưa nhưng cây rễ cộc, bầu to, vào chậu nhỏ.Cảm ơn bác vinh va mọi nguời đã xem và cho e ý kiến.