Chia sẻ hai cây mct

luuvietvu

Thành viên
Chia sẻ thêm 1 lần , admin có ý kiến nữa là không chia sẻ nữa.( chia sẻ không có phạm quy )

em xin hết.

luuvietvu

Thành viên
úp thêm cái bệ mới làm, nhiều việc quá không có thời gian làm, hôm nay có tý thời gian, ở nhà làm sơ cho nó gọn.

trungduart

Administrator
Cảm ơn bạn, qua hình ảnh mình cũng cảm nhận được bạn đang muốn gửi tới anh em dd điều gì. Với cây này mình nhìn thấy chi cốt còn chưa tỷ lệ lắm, nếu nuôi chậu bạn cũng nên phân bón nhiều nhằm hạn chế sự chai cành của cây. Chúc bạn có cây tương lại

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chia sẻ hai cây mct

úp thêm cái bệ mới làm, nhiều việc quá không có thời gian làm, hôm nay có tý thời gian, ở nhà làm sơ cho nó gọn.
Cái bệ này đẹp quá a. Đề nghị a chia sẻ bằng cách chụp hình và ghi chú rõ ràng để AE học hỏi nhé.

luuvietvu

Thành viên
Cảm ơn bạn, qua hình ảnh mình cũng cảm nhận được bạn đang muốn gửi tới anh em dd điều gì. Với cây này mình nhìn thấy chi cốt còn chưa tỷ lệ lắm, nếu nuôi chậu bạn cũng nên phân bón nhiều nhằm hạn chế sự chai cành của cây. Chúc bạn có cây tương lại
Cảm ơn anh dũng đã góp ý. Em thì không có vườn. Trồng trên lầu 3 chậu thì vừa phải ( tới mùa bảo còn bê vào nhà được, bảo miền trung là anh biết rồi) nhưng còn cành chai em có một bí quyết, và thẹo chai, luôn tiện đây em chia sẻ luôn. Một cây có hiện tượng chai cành và thẹo ngừng phát triển, thì em nhổ cây ra rữa sạch đất củ, thu rể rồi ngâm kích rể nước 2 đến 3 ngày trồng lại ( mục đích đưa cây về ban đầu lúc làm phôi. Kích rể sẻ phục hồi tất cả các mắt rể ngũ, khi hệ rể tỉnh thì anh em biết rồi. Không cần giải thích nữa.

luuvietvu

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Chia sẻ hai cây mct

Cái bệ này đẹp quá a. Đề nghị a chia sẻ bằng cách chụp hình và ghi chú rõ ràng để AE học hỏi nhé.
Lúc làm đâu chụp hình được anh. Nhưng em nói sơ. Đôi khi cũng hiểu. Lúc phôi về lấy hết đất thịt trong bệ ra mọi ngóc ngách. Thu tất cả lại thật gọn, rồi ngâm kích rể nước 2 đến 3 ngày) đêm trồng
Lý do: cây trồng niền tay lúc nhỏ không sao. Khi rể lớn ép nhau có cả đất ép lại. Rể cảm sẻ không thể nào ra được, lúc mình thu rể moi đất vô tình làm tổn thương lớp vỏ bị chai đó khi ngâm kích rể nó sẻ ra lại rể non
Chất trông với phôi lúc đầu 70% cát đúc to+ 30% sơ dừa không thêm gì #.
Vì sao trồng hai loại đó : cát đúc hút từ sông( chả ai dùng cát biển để đúc) các chất cần thiết lúc này cho rể phần cát này cung cấp tốt, sơ dừa trử một lượng nước vừa phải, và tính chất sơ dừa chát làm vết trầy của vỏ không bị nhiễm khuẫn. Trồng như vậy năm đầu. Sau nhổ ra tiêp tục bấm rể dài. Trồng lại 50% cát đúc, 30% sơ dừa, 20% trấu sống+ ít phân bò ( tý thôi) + thêm tý vôi bột, trộn đều đêm trồng. Có một ý nhỏ. Cố cho đất vào nhưng không dùng tay ép mạnh, chỉ tưới cho nó tự ép xuống thôi. Sau cùng làm 1 lớp sơ dừa phía trên mặt giữ ẩm phía trên và bảo vệ lớp rể trên cùng.

luuvietvu

Thành viên
Cam ơn anh đã chia sẽ, e cũng học được một xíu hii!
Mình biết kha khá về loại này. Nếu có gì không biết bạn cứ hỏi mình sẻ trả lời. Còn cái gì quá ư ghê gớm mình sẻ hỏi sư phụ. Và truyền đạt lại cho bạn hay

luuvietvu

Thành viên
Bộ đế đẹp quá a ạ. Nhưng chi cành thì chưa có chi hết.
Có hay không phụ thuộc cách chơi từng người. Và tư duy làm cây của họ ( tư duy của em làm tới đâu chơi tới đó, không phải chờ nó tỷ lệ rồi mới chơi. Và còn tư duy số cành trên thân phụ thuộc độ to của từng cành nữa)

Dungchaidc

Thành viên
A mình ngâm kích rễ bằng atonik hay lọai nao?lấy phôi lên rửa sạch bộ đét rrồi ngâm,e định làm cây hôm bữa a có chỉ đó,cây bị vàng lá do đất trồng đó a,vẫn ngâm kích rrễ được a ha?

luuvietvu

Thành viên
A mình ngâm kích rễ bằng atonik hay lọai nao?lấy phôi lên rửa sạch bộ đét rrồi ngâm,e định làm cây hôm bữa a có chỉ đó,cây bị vàng lá do đất trồng đó a,vẫn ngâm kích rrễ được a ha?
giờ tranh thủ làm, hết tháng này ở đà nẵng mùa lạnh, còn ở trong bạn như thế nào mình không rỏ, nhưng bình thường nếu thay đất thì không cần phải ngâm kích rể, nhưng cây bạn rể có tý vấn đề, nên rữa sạch, nhổ lên kiểm tra các rể, rể nào bị hư cắt tới đoạn còn tươi, và thu các đầu rể lại, ngâm kích rể 2 ngày, cho nó phục hồi hệ rể, sau đó trộn thành phần chất trồng 50% cát đúc to + 30% sơ dừa +20% trấu sống, để dưới gốc cây cho đở nắng tý, phía trên mặt tủ một lớp sơ dừa, nó sẻ phục hồi lại thôi