Chia sẻ cùng anh em 3 cây Mini mới thay chậu

vanxeng

Thành viên tích cực
Lâu lâu không động vào cây là lại thấy ngứa ngáy, mất 2 buổi tối mới thay xong được 3 cái chậu cây. Hôm nay xin được chia sẻ với anh em 3 cây mini tôi mới thay chậu và chất trồng mới. Tôi đã update hình ảnh ở trong vườn của mình rồi những vẫn muốn đưa ra đây để chia sẻ được với nhiều anh em hơn.
1. Cây sanh
Trước khi thay chậu

Cắt tỉa bớt lá, rũ sạch đất, tỉa rễ và thay chất trồng mới

Đắp thêm bãi rêu nhìn cho tự nhiên

Bộ tàn

==================================
2. Cây Dâu trái lá nhỏ
Trước khi thay chậu

Cắt tỉa lá, rũ sạch đất, chọn chậu phù hợp và thay chất trồng mới

Điểm thêm viên đá và rêu cho che đi phần đế hơi bị gầy

vanxeng

Thành viên tích cực
3. Cây mâm xôi (not sure the name)
Trước khi thay chậu

Tỉa bớt lá, sắp lại rễ, sửa phần rễ cong, rũ sạch đất cũ, chọn chậu phù hợp và thay chất trồng vô cơ

vanxeng

Thành viên tích cực
hình như tên là Ngũ Sắc
Chắc không phải đâu bạn, vì cây này không có đổi màu lá. Lá vàng là sẽ rụng thôi. Mùa đông nó rụng nhiều lắm! Ai biết rõ xin chỉ giùm nhé!

vanxeng

Thành viên tích cực
Anh Vinh biết tên cây này không anh? Anh vào rồi thấy ra ngay chắc khôgn để ý cây này rồi!

pl_kts

Thành viên
hình như cây này cũng là dâu . lá chuẩn có 4 khía chia lá thành 5 phần , đúng không ta ???:)

vanxeng

Thành viên tích cực
hình như cây này cũng là dâu . lá chuẩn có 4 khía chia lá thành 5 phần , đúng không ta ???:)
Chắc chắn không phải Dâu đâu anh, cây này tôi biết rõ nguồn gốc, nó là 1 cây tự mọc từ hạt và tôi bứng ra trồng trong chậu, lá chỉ hơi giống thôi, lá nó nhiều lông hơn lá dâu.
đầu tư chậu trung quốc,túi bị mỏng xíu nhưng rất xứng đáng :D
Thình thoảng có cây nào cưng cưng thì cho nó lên cũng thích! Thks!

Ý anh là cho nó dựa hẳn vào 1 viên đá để che đi phần đế bị tóp đúng không? Riêng cây này thấy để khoe 2 cái chân thon thon nhìn cũng hay hay. Bình thường đế tóp thì phải cho bám đá.

X.style

Thành viên tích cực
Cây Dâu thứ 2 của bạn rất hay. Mình nghĩ nên trồng cao lên nữa. Bạn xem phần chân bệ rễ của nó còn ngập sâu không thì kéo nó lên cho đoạn thân chuyển cao nũa lên nhìn sẽ thanh thoát, điệu đà hơn

vanxeng

Thành viên tích cực
Cây Dâu thứ 2 của bạn rất hay. Mình nghĩ nên trồng cao lên nữa. Bạn xem phần chân bệ rễ của nó còn ngập sâu không thì kéo nó lên cho đoạn thân chuyển cao nũa lên nhìn sẽ thanh thoát, điệu đà hơn
Chào bác Luân, bác vẫn khỏe chứ? Bác nhận xét giống ý định của em quá, lúc lôi cây ra xử lý rễ là em đã đấy khá cao phần đế lên mặt chậu rồi đấy, em đang nuôi phần rễ cho phát triển thêm rồi chắc sang năm lại nâng cao nữa lên để khoe chân dài. Có thể nâng thêm được khoảng 3-4cm nữa đấy bác.