Chia sẻ cây sanh mini, thay chậu và tỉa dăm!

vanxeng

Thành viên tích cực
Tối qua vừa sang chậu và tỉa lại em này, chia sẻ cùng toàn thể diễn đàn. Chúc a e cuối tuần vui vẻ!
1. Trên chậu cũ, có 1 rễ to xấu.

2. Cắt rễ thay chậu mới:

3. Thêm hình chi tiết

thegioicayxanh

Thành viên
cảm ơn anh chia sẻ.
Cây này em thấy chi 1, 2 và phông rất sát nhau trong khi chi 3 trở lên lại có khoảng cách xa hẳn so với các chi dưới, nếu là em sẽ để như vây nuôi cho cốt ngọn to và sau đó cắt lấy lại chi số 3

snake

Thành viên tích cực
Cây này lấy ngọn thấp hơn sẽ đẹp, nuôi rồi cắt trên chi 3.

NaTuan

Quản Lý Viên
cảm ơn anh chia sẻ.
Cây này em thấy chi 1, 2 và phông rất sát nhau trong khi chi 3 trở lên lại có khoảng cách xa hẳn so với các chi dưới, nếu là em sẽ để như vây nuôi cho cốt ngọn to và sau đó cắt lấy lại chi số 3
Đông ý với hai bạn . Chủ top cần nghiên cứu lại để làm cho cây đẹp hơn .

vanxeng

Thành viên tích cực
cây này a ko chơi sương mà nên chơi tàn a ạ.
Vẫn là tàn đấy Tuấn ah. Cắt trụi lá để cho ra lá mới thì tàn mới ấm được.
==================================
cảm ơn anh chia sẻ.
Đông ý với hai bạn . Chủ top cần nghiên cứu lại để làm cho cây đẹp hơn .
Cảm ơn các anh đã cho ý kiến. cây này gốc to, chi nhỏ nên còn phải nuôi lâu nữa mới cân xứng được. Hạ ngọn thì sẽ có cây lùn và tỉ lệ cân đối nhưng cảm giác chủ quan e lại không thích cây này chơi lùn.
==================================
Chờ ngọn to thêm bằng 1/2 thân chính thì hạ mới đẹp được Bác Trung nhỉ?

vanxeng

Thành viên tích cực
Quả cần thăng hơi bị quái Tuấn ah. Nhưng a thấy chậu này hơi to và sâu so với cây này đấy!

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Tối qua vừa sang chậu và tỉa lại em này, chia sẻ cùng toàn thể diễn đàn. Chúc a e cuối tuần vui vẻ!
1. Trên chậu cũ, có 1 rễ to xấu.

2. Cắt rễ thay chậu mới:

3. Thêm hình chi tiết
Cây này bạn nên cho sang chậu to hơn chút, nuôi thả xổng cho đoạn từ tay 2 trờ lên to hợp với thân hơn, để như vậy cây như bị suy dinh dưỡng ấy nhìn ko ổn bạn àh.

Proartree

Thành viên tích cực
Đối với Bonsai, bình thường nếu xét theo thân chính từ gốc lên đến ngọn, khoảng cách của các cành sẽ thu dần, đến ngọn thì các cành rụt rịt, khi nhìn chỉ thấy tán thôi, ít khi nhìn thấy thân chính.
Đối với cây này cũng vậy, khoảng cách từ cành 1 đến cành 2, cành 3 là khá gần nhau, cho nên việc lấy các cành 4, 5 ... ít ra là bằng hoặc gần hơn mới thuận. Tán cao hay thấp còn tuỳ thuộc vào số cành mà bạn lấy, tuỳ thuộc vào sở thích của bạn.

vanxeng

Thành viên tích cực
Đối với Bonsai, bình thường nếu xét theo thân chính từ gốc lên đến ngọn, khoảng cách của các cành sẽ thu dần, đến ngọn thì các cành rụt rịt, khi nhìn chỉ thấy tán thôi, ít khi nhìn thấy thân chính.
Đối với cây này cũng vậy, khoảng cách từ cành 1 đến cành 2, cành 3 là khá gần nhau, cho nên việc lấy các cành 4, 5 ... ít ra là bằng hoặc gần hơn mới thuận. Tán cao hay thấp còn tuỳ thuộc vào số cành mà bạn lấy, tuỳ thuộc vào sở thích của bạn.

Đồng ý với bác, cây này cần thời gian để chỉnh lại ngọn!