Chia sẻ cây phi lao ký đá

thegioicayxanh

Thành viên
Chia sẻ diễn đàn cây phi lao nằm đá thấm thủy đã lâu, nhưng em chưa ưng ý lắm, em định nuôi cành bay mạnh hơn và hạ thấp ngọn xuống.
Mong cả nhà góp ý:
Có mỗi 1 hình thôi ạ, mặt kia giáp bờ rào e ko chụp đc

NaTuan

Quản Lý Viên
Làm giăm đi em , cây có dáng đẹp nhưng nhìn nó đầu bù tóc rối quá .
Thanks em .

LinhSam-SongHinh

Thành viên
Cây đep, phi lao cho bám đá có công phu lắm không anh? Em nghe nói là bứng phi lao rất dễ die, từ môi trường khô sang nước vậy có nguy hiểm cho cây lắm không anh?

thegioicayxanh

Thành viên
Cây đep, phi lao cho bám đá có công phu lắm không anh? Em nghe nói là bứng phi lao rất dễ die, từ môi trường khô sang nước vậy có nguy hiểm cho cây lắm không anh?
phi lao là cây ưa nước mà anh, cây này ko phải dạng bám đá như sanh mà ở đây mình xếp đá tạo hốc trống phía trong rồi trồng cây vào giống như trồng chậu thôi, còn đá thấm thủy có tác dụng hút nước lên do đó cây ko cần phải tưới nước nữa

NaTuan

Quản Lý Viên
cảm ơn anh Tuấn, theo anh để nguyên vậy làm dăm hay có cần thay đổi gì ko anh, cái ngọn hơi cao thì phải a nhỉ
Trước tiên em cần định hình cho cây có hình khối , tàn trên lói tàn dưới , sao cho khi làm xong bóng cây hình thành kiểu lợp ngói là ok . Phi lao muốn làm được bộ giăm dầy rất công phu cần chăm tốt và cắt tỉa thường xuyên , khi cây đã hoàn thiện thì khi tỉa lá ta chỉ ngắt = tay không dùng kéo .

thegioicayxanh

Thành viên
Trước tiên em cần định hình cho cây có hình khối , tàn trên lói tàn dưới , sao cho khi làm xong bóng cây hình thành kiểu lợp ngói là ok . Phi lao muốn làm được bộ giăm dầy rất công phu cần chăm tốt và cắt tỉa thường xuyên , khi cây đã hoàn thiện thì khi tỉa lá ta chỉ ngắt = tay không dùng kéo .
Đúng là làm giăm chi phi lao khá khó, khi cắt cành cũng hay bị thâm và chết 1 đoạn tầm 5cm từ vết cắt (đã có lần e hỏi a), còn tỉa lá mà dùng kéo thì sẽ bị thâm đầu lá. Cây này dùng dynamic bón có tốt ko a, a thử nghiệm chưa ạ? Em thả nước hay bỏ đói nên cây chưa sung mãn lắm.

NaTuan

Quản Lý Viên
Đúng là làm giăm chi phi lao khá khó, khi cắt cành cũng hay bị thâm và chết 1 đoạn tầm 5cm từ vết cắt (đã có lần e hỏi a), còn tỉa lá mà dùng kéo thì sẽ bị thâm đầu lá. Cây này dùng dynamic bón có tốt ko a, a thử nghiệm chưa ạ? Em thả nước hay bỏ đói nên cây chưa sung mãn lắm.
Phân dynamic thích hợp với nhiều loại cây , trong đó có tùng và phi lao khi bón lá sẽ xanh đen .

thegioicayxanh

Thành viên
Phân dynamic thích hợp với nhiều loại cây , trong đó có tùng và phi lao khi bón lá sẽ xanh đen .
Tks a chia sẻ.
Lúc nào rảnh a up lại trạng thái cây phi lao của a nhé, a cắt cũng lâu rồi giờ chắc um tùm luôn hả a

NGUYENTHOQN

Super Moderator
Chia sẻ diễn đàn cây phi lao nằm đá thấm thủy đã lâu, nhưng em chưa ưng ý lắm, em định nuôi cành bay mạnh hơn và hạ thấp ngọn xuống.
Mong cả nhà góp ý:
Có mỗi 1 hình thôi ạ, mặt kia giáp bờ rào e ko chụp đc

- Cây phi lao lá nhỏ ký đá rất đẹp nhưng chụp không có phong nên hình cây tay cành nhìn không được rõ lắm ..

thegioicayxanh

Thành viên
rất độc đáo..............
cảm ơn a đã ghé thăm
cây có cốt đẹp,tỉa cho thoáng đi bạn
vâng, có lẽ mấy hôm nghỉ tới em phải tỉa tót lại ạ
Cây phi lao ký đá sống khỏe quá, chúc mừng bạn, nhưng cắt tỉa cho thoáng và rõ nét tý nữa là oke.
cảm ơn a nhé
- Cây phi lao lá nhỏ ký đá rất đẹp nhưng chụp không có phong nên hình cây tay cành nhìn không được rõ lắm ..
Anh cũng nhiều phi lao lắm đúng ko anh, để em chụp lại có phông a góp ý thêm cho em nhé, tks a
Bạn nên thu các tàn cho ngắn lại và nuôi dăm cho dày thêm là đẹp.
cảm ơn bác TBS, để mấy hôm em tỉa thoáng chụp lại chia sẻ anh em

kienhb2006

Thành viên
cây của bạn có cốt đẹp nhưng cây yếu quá do kém ăn và có thể kém cả nắng . theo mình nếu có rễ ra ngoài đá thì đổ đất nuôi 1 thời gian nếu ko thì bón vào nước cũng đc .nuôi khỏe cho cành mập chút rồi thu ngắn lại lam dăm chơi là ok .

thegioicayxanh

Thành viên
cây của bạn có cốt đẹp nhưng cây yếu quá do kém ăn và có thể kém cả nắng . theo mình nếu có rễ ra ngoài đá thì đổ đất nuôi 1 thời gian nếu ko thì bón vào nước cũng đc .nuôi khỏe cho cành mập chút rồi thu ngắn lại lam dăm chơi là ok .
thiếu chất a ạ, vì e chẳng cho ăn gì chỉ cho uống thôi, đang tính mua ít dynamic cho nó ăn, cây này nó chỉ có rễ bên trong hốc đá thôi ko có dễ tràn bên ngoài, chắc em bón xung quanh gốc. cảm ơn a đã góp ý!