chao moi nguoi.cho em hoi cach cham soc mai voi

tieude

Thành viên
em dc cho cay mai bang co chan.em co sang chau vi dat cu cua no wa bac mau
em rua that sach dat cu o re cua em no sau do sang chau
sau 2 thang thay no rung het la va co vai canh non kho di
tuy nhien da no van xanh
em so wa moi di mua thuoc kich thich moc re va moi tuoi dc 1 lan
cay cua em co song dc ko
co cach nao cuu em no voi
em no ma di thi em tiec lam
de gi co ai cho minh cay mai to nhu vay
ko cai dai nao bang dai nao
xin cac bac chi giao
em xin chan thanh cam on
em o bien hoa va me mai lam lam

hoaphiyen2020

Thành viên mới
Đối với da nhờn, bạn nên chọn loại sữa rửa mặt có thành phần đất sét, có tính hút nhờn cao. Những hạt đất sét nhám sẽ lấy đi bụi bẩn và chất nhờn một cách hiệu quả. Và với loại da này, bạn không nên dùng xà bông cục để rửa mặt, vì điều này sẽ khiến da trở nên khô. Ngoài ra, nếu bạn lạm dụng sua rua mat, da lại mất đi độ ẩm cần thiết!!!

HaLeMinh

Thành viên
Em được cho cây Mai bằng cổ chân.
Em có sang chậu vì đất cũ quá bạc màu
Em rửa thật sạch đất cũ ở ể em nó và sang chậu
Sau 2 tháng nó rụng hết lá và có một số cành non khô đi
Tuy nhiên da nó vẫn xanh
Em sợ quá đi mua thuốc "kích d..." ý lộn kích rể và mới tưới được 1 tuần=))
Cây của em nó sống được kg?
Có cách nào cứu em nó với
Em nó mà đi thì em tiếc lắm
Dễ gì có ai mà cho mình cây mai to thế này
Không có cái dại nào bằng cái dại nào
Xin các bác chỉ giáo em chân thành cám ơn!
Em ở Biên Hòa và mê mai lắm8->
Dịch từ tiếng Việt không dấu sang tiếng Việt có dấu dùm đồng hương Biên Hòa nè

Có ai giúp bạn ấy với
==================================
Đối với da nhờn, bạn nên chọn loại sữa rửa mặt có thành phần đất sét, có tính hút nhờn cao. Những hạt đất sét nhám sẽ lấy đi bụi bẩn và chất nhờn một cách hiệu quả. Và với loại da này, bạn không nên dùng xà bông cục để rửa mặt, vì điều này sẽ khiến da trở nên khô. Ngoài ra, nếu bạn lạm dụng sua rua mat, da lại mất đi độ ẩm cần thiết!!!
Ở đây anh em nông dân không à, da ai cũng dày mấy lớp em ơi!

HaLeMinh

Thành viên
Bạn sang chậu rửa sạch đất mà còn để lá chi vậy, rể cám bị hư cây thiếu nước, cả 2 tháng vừa rồi nắng nóng gần chết, cây mất nước qua lá héo cành là tất nhiên rồi

Bây giờ vào đầu mùa mưa bạn làm vầy nhé :
1. Mạnh dạn cắt cành sát vào thân chừa độ dài cành cách thân khoảng 10 > 20 cm
2. Mang cây vào mát hoàn toàn
3. Trộn đất : 40% sơ dừa mới, 30% trấu mới, 15% đất xốp,15% tro trấu
4. Tưới thuốc kích rể (bạn đã dùng loại gì) thì giờ dùng lại loại đó theo đúng chỉ dẫn trên bao bì, tránh dùng khác loại mai bị sốc thuốc
5. Tưới nước : đủ ẩm, đừng tưới đẫm quá thúi rể nhé. Do cây trong mát nên 1 tuần tưới lần cũng được
6. Phun sương : phun nước sạch vào thân ít nhất 2 lần 1 ngày, trùm bọc nylon nếu cây nhỏ, bó rơm khô hoặc bao bố nếu cây quá lớn
7. Khi cây ra đọt dài khoảng 3-5 cm mang cây ra nhử nắng, đặt cây dưới lưới giảm nắng loại giảm 50% nắng, sau 2 tuần nghiêng giàn giảm nắng sang lấy nắng sáng. Che nắng chiều từ 12h trở đi, bạn canh giàn sau cho lúc 12h nó sẽ làm mát thân cây là được, sau 2 tuần bỏ luôn giàn giảm nắng cho cây ra nắng hoàn toàn. Bạn làm từ bây giờ thì đến Tết năm nay sẽ có hoa đẹp rồi đó

Nếu cây còn khỏe đảm báo 2 - 3 tuần là mầm lên xanh rì à

còn cậy của bạn làm mất sức nó đến 2 tháng/ có thể thời gian sẽ lâu hơn, nhưng bạn nói da còn xanh thì cây kg dễ gì chết đâu nếu bạn làm theo đúng hướng dẫn bên trên