chủ đề trồng cây trên sân thượng

lnvinh

Super Moderator
Cảm ơn bác Vinh nhiều!
Tôi cũng vừa mới đọc xong topic " Kinh nghiệm trồng cây trên sân thượng " của bác và quay lại đây. Giờ thì tôi tạm yên tâm để tiếp tục chơi. Tôi rất thích cái cây kiểu Jin và Shari của bác, vườn cây cây bác thích thật.
Còn một điều nữa tôi muốn học hỏi thêm: Ở ngoài Bắc mùa đông rất lạnh, thêm vào đó Gió mùa đông bắc càng làm cho thời tiết lạnh thấu xương, nhất là ở trên cao, rồi sương muối nữa. Làm cách nào để chống rét và giữ ấm cho cây?
Tôi có đọc thấy ở Châu Âu và Nhật người ta dùng vải nilon trong để che cây (áp dụng một chút hiệu ứng nhà kính nhỏ) hoặc mang cây vào nhà - với bonsai mini- . Nhưng như vậy thì không thể chiêm ngưỡng cây được. Ở ta có cách nào không bác?
Cám ơn bác nhiều!
Bác có thể thử đổ 1 đống cát vào 1 góc sân thượng, xong đặt cây vào đó, phủ cát che lấp cả chậu để giữ ấm cho cây. Em thấy bên Nhật người ta làm thế.. :D

Cảm ơn Nam đã quan tâm!
Nếu tôi nhớ không nhầm thì họ chỉ áp dụng cách này với loại bonsai nhỏ ( tạm gọi là mini) và là loại cây lá rụng. Cách làm như sau: Cho cả cây lẫn chậu vào 1 cái rổ nhựa rồi phủ đất dạng hạt to cỡ 9-10mm gì đó.
Còn nếu đổ cát thỉ tôi e là không ổn bởi:
- Ta chơi toàn cây to, nếu lấp kín thì khối lượng cát phải mang lên sân thượng là khổng lồ
- Quan trọng hơn cả là nếu ta phủ bằng cát, cây không quang hợp được thì....các bà vợ yêu quý của chúng ta sẽ là người vui nhất. hì hì.
Cây nhỏ có thể làm như Nam nói đó bạn Dungvan, chỉ chôn ngập chậu chứ không chôn ngập hết cây nến cây vẫn quang hợp tốt.
Hiện tại với khí hậu miền Bắc, cách tốt nhất để thích nghi là ...chơi những cây phù hợp với khí hậu miền Bắc.:)

Có 1 số cách chống rét và giữ ẩm đã được 1 số anh em áp dụng tương dối hiệu quả: Quây nylon 2 mặt, mặt trên phủ luôn nylon trong (thường anh em mua loại chuyên dụng của Đài Loan nên sử dụng được rất lâu).

Phủ Trấu tươi xung quanh chậu : dùng gỗ ván cốp - pha xây dựng, dựng xung quanh chậu cho cao hơn mặt chậu, dùng lưới muỗi đặt lên mặt chậu để cách ly, sau đó đổ trấu tươi đầy vào. Kết hợp với bón chế phẩm đặc biệt, thì anh em đã trồng được kể cả 1 số cây miền Nam như MAi chiếu thủy lá trung, Trang v.v.

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Vấn đề nầy tôi nghỉ hỏi chú Xuân,chú có nhiều cao kiến hơn,vì chú đã trải qua mấy chục năm ở vùng rất lạnh lẻo.Vùng tôi cũng lạnh nhưng ko bằng 1/4 của chú nên ko dám góp ý.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Tôi thấy cách như anh Vinh nói là ổn rồi, ở chổ tôi thì cây xứ nóng (những cây không chịu lạnh nổi) thì dứt khoát hoặc phải có 1 nhà kiến (kính) có heater (lò sưởi) hoặc phải mang vào nhà bằng không thì chỉ 2 tháng sẽ không còn cây nào sống sót. Cây chịu lạnh thì như đã nói là cho cây vào gầm các kệ và dùng nylon phủ một số thì để cạnh vách và dùng vỏ thông (mulch) phủ gốc là đủ
Nhà kính (họ gọi là green house) thì phải có đầy đủ thiết bị như máy sưởi, quạt, máy tạo độ ẩm việc thiêt kế đã đắc rồi chưa kể 5 đến 6 tháng mùa lạnh chịu tiền điện hoặc gas thì củng bộn bạc

tranthai162000

Thành viên tích cực
Hiện nay mình trồng 1 số cây trên mái tôn. Kêt quả trước mắt thì cây phát triển rất tốt ( so với để ở ban công) sâu rệp tự khỏi sau 3-4 ngày để trên mái tôn. Mình chia ra 2 khu, 1 khu để trực tiếp mái tôn ( chậu nhựa ) và 1 khu có lót nilong thì thấy 2 khu đều phát triển bình thường và tốt. Đó là kết quả sau 2 tuần. Còn lâu dài thì phải chờ theo dõi tiếp.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Hôm nay lại đc ngắm vườn cây của 3B, 3 nghệ nhân giữa sân bon sai đẹp quá ta :x
Thật ra nuôi trồng cây ở bất kỳ chỗ nào mình cũng phải lưu tâm đến nó, theo dõi sự thích nghi và phát triển còn điều chỉnh cho phù hợp...
Một điều mà mình nhớ là tất cả cây đều phát triển rất tốt, trên sân thượng cũng chẳng thấy có bố trí gì cầu kỳ cả, lạ thật chắc có bí kíp chưa tiết lộ đó anh em :D
Mình cũng toàn nuôi trên sân thượng, như cây nào tàn lá dầy, chậu sâu có thể để chỗ nắng nhiều cây nào thưa lá, chậu mỏng hay mới cắt xếp chỗ ít nắng thôi, miền bắc có mùa sương muối nên mình hay che cho mấy cây MCT để nó còn ra hoa...
Nhưng công nhận là cây ko mỡ màng tươi tốt như cây của Tuấn và cây anh Vinh

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bác đã chia sẻ, em cũng đã trồng cây trên tầng thượng được 3 năm nay và cây đều phát triển tốt. Có điều cần phải năng tưới cây hơn xo với trồng dưới vườn.