Chỉ sau 2 tiếng chặt chém: Đổi đời hay hỏng cây???????

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cây này TBS vốn để thế Hạc lập từ trước nhưng cây thế thì khó lắm, nhìn đi nhìn lại vẫn không ưng chút nào. Đặc biệt khi lá đã mọc đầy đủ trông rất rối mắt và che mất nhiều đường chạy của thân.
Hôm nay một ngày đẹp trời, TBS cùng con gái quyết định hạ đao phá thế cho cây thành cây cảnh nghệ thuật như bao cây khác. Bằng hai nhát cưa ngọt tiễn đưa hay đôi cánh hạc về trời... hic. Cắt xong thấy cũng tiếc quá nhưng biết làm thế nào :). Kéo ngọn xuống và phần đuôi hạc cũ uốn tạo tàn nối, phần thân chính tạo tàn đỉnh nhẹ nhàng phía trên. Tạo thêm một tàn nhỏ hướng sang bên tạo thế cân đối cho cây. Làm xong cũng thấy đỡ hơn post lên xin góp ý của ACE diễn đàn:

Cây lúc ban đầu (vừa tuốt lá):

Lúc lá mọc đầy đủ thấy không ổn chút nào, nhìn khá thô:

Sau khi định hình và làm lại, kết quả thế này đây:

Một hướng khác:

Sau một thời gian nữa TBS sẽ chỉnh lại đường đi thân một lần nữa cho uyển chuyển và khớp với thân chính hơn.
Mong sự góp ý chân thành từ ACE diễn đàn.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Em nhìn hình như nó vẫn còn " Suôn Suôn " thế nào ấy anh ơi :(
Em đang ngâm cứu nó không ổn chỗ nào, tuy nhìn bố cục thì nó không cân đối đó anh

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
theo e thì chơi dáng trực luôn anh TBS ah.nhành chủ uốn thẳng lên đẹp hơn anh ah.e vẻ thế này, anh tham khảo thử.ko đẹp bằng anh vẻ, nhưng cơ bản là thế.hjhj.

TapBonsai

Thành viên tích cực
nhìn hấp dẫn thêm đấy anh! một ngày đẹp trời nữa sẽ có cây đẹp
Cảm ơn minh tiến đã góp ý... chúc bạn vui vẻ...
Em nhìn hình như nó vẫn còn " Suôn Suôn " thế nào ấy anh ơi :(
Em đang ngâm cứu nó không ổn chỗ nào, tuy nhìn bố cục thì nó không cân đối đó anh
Dương Thịnh ngâm cứu hộ TBS với... :D cảm ơn bạn!
==================================
theo e thì chơi dáng trực luôn anh TBS ah.nhành chủ uốn thẳng lên đẹp hơn anh ah.e vẻ thế này, anh tham khảo thử.ko đẹp bằng anh vẻ, nhưng cơ bản là thế.hjhj.
Cảm ơn bạn! Nếu làm theo hướng này thì có lẽ phải thêm một số tàn mới bên dưới cho ấm bạn nhỉ... Tuy nhiên cây này có phần đế dạng dễ buông rất cao, làm ngọn cao như vậy không biết có cao quá không. TBS đang cố gắng tạo tàn trên thấp xuống kiểu tràn sang hay bên xem thế nào?

lnvinh

Super Moderator
Thế phá nét xấu là nét quái. anh đã làm đúng hướng rồi đó anh. Dân kiểng gọi là đổi đời, dân thường gọi là lên tiền. Dân thường anh hén!!!

TapBonsai

Thành viên tích cực
Thế phá nét xấu là nét quái. anh đã làm đúng hướng rồi đó anh. Dân kiểng gọi là đổi đời, dân thường gọi là lên tiền. Dân thường anh hén!!!
Cảm ơn LNVinh đã cho ý kiến quý báu làm TBS hết bối rối rồi ạ... :D... cảm ơn bạn lần nữa...

TapBonsai

Thành viên tích cực
Bố ơi hình như thiếu mất cái ngọn rồi.
Phần ngọn trên cùng đó hải biên. Cây hơi quái nên TBS cũng làm ngọn cho quái luôn một thể, không làm ngọn theo kiểu thường được... :D
==================================
Cây đã thực sự đổi đời ! bạn không phá chút nào.
Cảm ơn thanhvan62 đã góp ý... TBS vừa phá xong đó chứ, phá ác liệc đó mà :D may mà mới dừng lại ở phá thế chứ chưa đến mức phá hỏng thanhvan62 nhỉ... :D

daiphuocloi

Thành viên tích cực
không biết anh em Dđ ''NỊNH'' chú hay sao ấy chứ cháu nhìn thấy có vẻ không đẹp bằng lúc đầu,haycó lẽ tại nó ít lá quá..

TapBonsai

Thành viên tích cực
không biết anh em Dđ ''NỊNH'' chú hay sao ấy chứ cháu nhìn thấy có vẻ không đẹp bằng lúc đầu,haycó lẽ tại nó ít lá quá..
:D cảm ơn lời góp ý của bạn... lúc đầu đúng Hạc lập hơn bạn nhỉ...

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cây thì con ko dám bình . Nhưng sao vợ con có cái trán bướng thế :D
Đã thấy trán đâu Phong_Trần ơi... :D
Đó là bà xã nhà TBS thôi ạ. Tóc đã điểm bạc rồi chứ có còn xuân sắc như bé Trà My nữa đâu bạn :D

TapBonsai

Thành viên tích cực
Hai bố con ngồi ngắm ngía thấy vẫn có gì đó không ổn ở cách để tàn thứ 2 và tàn ngọn. Vừa quyết định đặt lại tiếp tay tàn một lần nữa. Lần này dùng nhiều cây để chống và kéo hơn, cuối cùng đã hoàn thiện, quả là có đẹp hơn và chuẩn hơn. Mai rảnh TBS lại post xin ý kiến các ace một lần nữa ạ...