Chăm soc cây nguyệt quế

Nguyen van co

Thành viên mới
Ai có kinh nghiệm chăm sóc cây nguyệt quế xin tư vấn giúp. Mình có mấy cây nguyệt quế gốc to, nhưng lá lớn, mình khai thác ở núi đèo Hải Vân Đà Nẵng, trồng được hai năm nhưng không ra hoa. Làm cách nào đây, mình đã từng xiết nước, sau đó xịt thuóc kích thích ra hoa nhưng không ăn thua, nhờ các bạn chỉ giáo giúp.

haipetro

Banned
bác trồng đấ pha cát .trồng dưới bóng mát càng tốt( cây ko ưa nắng và nước) bác thử vặt lá xem có ra hoa ko nhé.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Ai có kinh nghiệm chăm sóc cây nguyệt quế xin tư vấn giúp. Mình có mấy cây nguyệt quế gốc to, nhưng lá lớn, mình khai thác ở núi đèo Hải Vân Đà Nẵng, trồng được hai năm nhưng không ra hoa. Làm cách nào đây, mình đã từng xiết nước, sau đó xịt thuóc kích thích ra hoa nhưng không ăn thua, nhờ các bạn chỉ giáo giúp.
Loại NQ rừng này thì khi ra hoa ít hơn NQ thường,bạn bón NPK hoặc Dynamic để cây nơi nhiều nắng thì sẽ có hoa.
Ưu điểm của loại này là có lõi rất chắc,làm lũa rất đẹp.

lê văn phú

Thành viên
không biết anh đã xiết nước ở mức nào (lá còn xanh,lá vàng rộm, lá rụng 2/3 cây,lá rụng hết){tất cả phụ thuộc vào độ ẩm của khu vực cây anh đang sinh sống}

vietlenovo

Thành viên tích cực
NQ rừng ít ra hoa. Cháu ở ngay chân đèo Hải Vân thế mà trong vườn không có lấy 1 cây NQ rừng. Chắc Chú cũng ở trong Đà Nẵng luôn nhỉ.

vn1102

Thành viên
Mấy cây nhỏ của mình chẳng cần chăm kỹ, phơi nắng cả ngày, vẫn ra hoa nhiều :">

Đính chính: của mình k phải NQ rừng nhé

hoang hieu ngan

Thành viên
bác trồng đấ pha cát .trồng dưới bóng mát càng tốt( cây ko ưa nắng và nước) bác thử vặt lá xem có ra hoa ko nhé.
Nguyệt quế và các loại cây chơi hoa nói chung để chỗ mát thiếu nắng thì không có hoa đâu bạn ạ

tranthai162000

Thành viên tích cực
Luôn tiện cho em hỏi nguyệt quế trồng hạt bao lâu mới cho hoa ạ?
Mình từng có vài cây nguyêt quế trồng từ hạt cao chừng 10 cm là đã có hoa ( không phải tất cả mà tuỳ cây !!!) Với lại lên mạng xem có loại nguyệt quế ươm hạt lên vài lá là có hoa gửi bạn xem.

tgcaycanh

Thành viên
Luôn tiện cho em hỏi nguyệt quế trồng hạt bao lâu mới cho hoa ạ?
trồng hạt chậm lắm bạn à , nguyệt quế bây giờ cũng rẻ mà mua mấy cây loại lá nhỏ mấy trăm k về trồng có hoa mê ly luôn
==================================
Mình từng có vài cây nguyêt quế trồng từ hạt cao chừng 10 cm là đã có hoa ( không phải tất cả mà tuỳ cây !!!) Với lại lên mạng xem có loại nguyệt quế ươm hạt lên vài lá là có hoa gửi bạn xem.

loại lá nhỏ xoăn rất siêng bông , nhưng trống hạt thế này biết bao giờ mơi chơi gốc được

loại này có nơi người ta đã trồng thành rừng từ lâu rồi