Chăm sóc cây mùa giá rét !

Blackrose86

Thành viên tích cực
Có lẽ topic này là thừa đối với các bác đã giàu kinh nghiệm,:-*nhưng Bl vẫn xin lập ra để cùng anh em chăm sóc cây tốt hơn trong mùa giá rét này.
Có thể đây chỉ là kinh nghiệm bản thân cộng thêm tí hiểu biết còn nông cạn,nhưng cũng xin được chia sẻ cùng anh em.;))
Điều cần lưu ý nhất vào mùa này là gì?
1:Thời điểm này CÂY YẾU ỚT NHẤT TRONG NĂM, rất hạn chế các trận "phẫu thuật" dù là "đại phẫu" hay "tiểu phẫu" vì cây đang trong giai đoạn "ngủ", trời rét khiến cây khó ra mầm,ra rễ,bất kỳ sự tác động mạnh nào cũng là nguy cơ khiến cây "ngàn thu vĩnh biệt"
2:bón ít phân,và phân thích hợp là loại có nồng độ kali cao giúp cây tăng cường khả năng chống chọi với thời tiết khắc nghiệt,chống "stress"
3: để cây nơi kín gió hoặc che chắn.Gió nhiều khiến cây bị "rốc" vì mất nhiều nước,đặc biệt lưu ý điều này đối với những anh em "nhà chật mà mê cây",thường để cây trên ban công,sân thượng....
4:tưới nhiều hơn bình thường. Dĩ nhiên cây mất nước nhiều buộc phải tưới nhiều bù vào lượng nước đã mất. Đồng thời là cách phòng ngừa cây chết hay yếu vì sương muối.[sương muối ko phải trong sương có muối,mà là trời lạnh khiến sương trên lá như muốn "đóng băng" làm lá bị"bỏng lạnh"]. Kiểm tra nhiệt độ của nước trc khi tưới(thông thường bl xả nước khoảng 5' rồi mới tưới,vì sau đó nước ấm hơn do đường ống nước ngầm trong đất). Dù ngày tưới 2lần nhưng thực tế khi bl nhổ cây bó bầu gửi cho anh em,lớp đất dưới chậu vẫn khô rốc. THỜI TIẾT NÀY CÂY CỰC KỲ MAU KHÔ,nên anh em đừng chủ wan.
"đối với những cây phôi,anh em ngoài việc chú ý những điều trên,nên phun B1(vitamin b1 dành cho cây trồng) với nồng độ thấp có thể phun mỗi ngày và nhiều lần trong ngày,có tác dụng dưỡng cây,làm cây mau ra rễ mà ko nguy hiểm cho cây,khác với các loại thuốc kích thích ra rễ(ko được tưới liên tục và tưới sai nồng độ qui định sẽ có tác dụng ngược:từ kích thích sinh trưởng chuyển sang ức chế sinh trưởng)
vitaminb1 anh em có thể mua dễ dàng tại các quầy bán phong lan,nếu ko có sử dụng tạm vtmB1 cho người,nghiền pha với nước xài tạm cũng đc,hoặc đơn giản là tưới nước vo gạo:-* "
Trên đây là một số thiển ý,mong anh em tham khảo chăm sóc cho cây của mình thật tốt đón xuân về,nếu có gì sai mong anh em dạy bảo thêm;) :-*

Sói Hoang

Quản lý mới
:-* cám ơn Cưng!
anh đang phân vân mùa này có nên tưới nhiều hơn bình thường ko nè!

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cảm ơn BL! nhớ viết tiếp nhé mình đang băn khoăn 1 số cây sống quen khí hậu trong Nam rồi ra bắc cái khoản sương muối là tai hại nhất như MCT, KQ ... ngoài này chỉ mấy cây sanh là quăng đâu cũng ko lo.
Mà che sương thì dơn giản hơn chứ che gió thì biết nhét chúng nó vào đâu đây :)

Sói Hoang

Quản lý mới
Cảm ơn BL! nhớ viết tiếp nhé mình đang băn khoăn 1 số cây sống quen khí hậu trong Nam rồi ra bắc cái khoản sương muối là tai hại nhất như MCT, KQ ... ngoài này chỉ mấy cây sanh là quăng đâu cũng ko lo.
Mà che sương thì dơn giản hơn chứ che gió thì biết nhét chúng nó vào đâu đây :)
MCT sống ngoài Bắc khá lâu rồi đó anh!
Còn Kim Quýt thì em chưa biết! nếu ko ai phát biểu gì thì qua mùa đông này em kết nha! :">

CHUNG_HP

Thành viên
Cảm ơn anh Bl đã chia sẻ.Vậy là em đã có thêm kinh nghiệm chăm sóc cây .:-@@};-

bachgreenpark

Thành viên mới
Thank bác Bl, em cũng đang đối mặt với tình trạng sương muối nên thấu hiểu điều này, em cũng đang tiến hành tưới toàn thân cho cây lộc vừng vừa trồng 15tr, thấy lá nó dần dần hồi phục mà mừng.

toansop

Thành viên mới
em vừa mới bưng được mấy gốc sộp trên núi đá về, giờ rét như thế này em lo quá, bác nào tư vấn giúp em với :(

long_haiphong

Thành viên mới
thanks anh bl nhe em cung dang tap choi cay ma ngoai nay ret wa. k biet cham soc sao nua. monh anh gui nhieu bai de moi nguoi duoc hoc hoi nhe
:)>-