Chăm sóc mai vàng đón Tết

nguyentrangdai

Thành viên mới
Dừng để hoa tạo hạt, nên lặt bỏ ngay các hoa đã nở và tiếp tục phun loại phân bón như 10-55-10 mỗi tuần một lần , những nụ còn lại sẽ cho nhiều hoa hơn, buổi sáng sớm nhớ tưới ướt cả tán lá nhé !
chào bác minh cao
bác cho cháu hỏi,cháu không có phân bón 10-55-10,vậy cháu có thể phun phân prolex để dưởng nụ có được không có ảnh hưởng gì
không,hiện tại cây của cháu,củng có nhửng lá già vàng và rụng nhưng nụ thì có lớn có nhỏ không đều
xin cảm ơn bác rất nhiều

minh_cao

Thành viên Danh Dự
chào bác minh cao
bác cho cháu hỏi,cháu không có phân bón 10-55-10,vậy cháu có thể phun phân prolex để dưởng nụ có được không có ảnh hưởng gì
không,hiện tại cây của cháu,củng có nhửng lá già vàng và rụng nhưng nụ thì có lớn có nhỏ không đều
xin cảm ơn bác rất nhiều
Nếu lá mai bạn chưa già thì phun Root -plex được, loại phân 10-55-10 rất phổ biến bạn tìm lại xem sao ? > Mùa nầy chắc chắn phải có một ít lá bị vàng và rụng đi vì trời bắt đầu lạnh .

nguyentrangdai

Thành viên mới
xin chào bác minh cao
mấy bửa nay máy tính nhà cháu bị trục trặc nên không lên diển đàn được mong bác thông cảm
cháu đả tìm được phân bón 10-55-10 rồi vậy bây giờ cháu nên phun theo liều chỉ dẩn của nhà sản xuất,hay giảm bớt,mà nếu giảm thì
giảm bao nhiêu là được ,và phun mấy lần,còn phân bón gốc thì sao hả bác mong bác hướng dẩn dùm
tình hình của cây thì lá vẩn còn xanh có một số ít bị vàng già và rụng,nụ thì có nụ lớn như muốn trổ bông,có số nụ vừa vừa,còn,số
nụ thì nhỏ như đầu cây tăm vậy,
xin cảm ơn bác rất nhiều

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Lúc nầy không nên dùng phân bón gốc nữa cho đến khi nụ mai bung vỏ lụa thì ta chỉ cần tưới một ít nước bánh dầu ngâm là đủ , có thể pha thêm một ít kali để nụ hoa nở được to hơn và thơm hơn . Còn phân 10-55-10 bạn có thể pha loãng ra đễ phun các ngày gần nhau cũng được. Việc rụng lá vàng lúc nầy là hiện tượng bình thường vì những lá già nhựa do không khí lạnh không lưu thông được, cuốn lá tạo tầng rơi ( tầng phân cách ) làm lá rụng đi. Các bạn cũng yên tâm lá bị rụng chất dinh dưỡng được trả về cho cây , cây sẽ cho hoa nhiều hơn.

maivangnet

Thành viên
chào bác Cao Minh
Nhà cháu còn 3 cây mai(5cây đã nở hết) :
Một cây nụ to, xanh, lá tốt
Hai cây còn lại nụ ko đều, có nở 10%,lá hơi vàng,bônh nhỏ
Nhà có loại 10-60-10, mong Bác hướng dẫn cụ thể hơn

nguyentrangdai

Thành viên mới
Lúc nầy không nên dùng phân bón gốc nữa cho đến khi nụ mai bung vỏ lụa thì ta chỉ cần tưới một ít nước bánh dầu ngâm là đủ , có thể pha thêm một ít kali để nụ hoa nở được to hơn và thơm hơn . Còn phân 10-55-10 bạn có thể pha loãng ra đễ phun các ngày gần nhau cũng được. Việc rụng lá vàng lúc nầy là hiện tượng bình thường vì những lá già nhựa do không khí lạnh không lưu thông được, cuốn lá tạo tầng rơi ( tầng phân cách ) làm lá rụng đi. Các bạn cũng yên tâm lá bị rụng chất dinh dưỡng được trả về cho cây , cây sẽ cho hoa nhiều hơn.
xin chào bác minh cao
có phải ý bác nói là chờ đến ngày lảy lá cho bung vỏ lụa thì mới tưới phân bánh dầu+kali đúng không bác ?
bác cho cháu hỏi thêm là cháu có chai phân bánh dầu hiệu tribat vậy mình pha như thế nào là đúng với kali hả bác
với lại cách đây khoản 4 ngày cháu có tưới phân vô gốc dinamic+17-12-7+te liều lượng là 2 phần ngàn vậy có sao không hả bác
mong bác cho cháu xin ý kiến
xin cảm ơn bác rất nhiều

minh_cao

Thành viên Danh Dự
To: maivang.net: Loại 10-60-10 dùng để dưỡng nụ cũng như loại 10-55-10 .
To: nguyentrangdai: Đã bón Dynamic+ 17-12-7+TE , với Dynamic thì không có vấn đề gì vì nó giải phóng dinh dưỡng chậm còn loại 17-12...nếu ít thì không sao, nhiều thì lá non vượt có hai khả năng: lá vượt mang theo một số hoa nở theo hoặc lá phát triển làm hoa hơi nhỏ lại. Bạn dùng nước bánh dầu Tribat là được còn Kali pha theo tỉ lệ 1/1000.Tưới lúc bung vỏ lụa chỉ để hỗ trợ hoa nở sung hơn, màu tươi hơn và thơm hơn.

maivangnet

Thành viên
chào Bác Cao Minh
tuần rồi cháu có xịt 10-60-10 có pha thêm phân cá. kết quả 1 em giờ đã nở 80%.
Mong Bác hướng dẫn loại thuốc trên và chăm sóc mai giờ tới tết.
Cám ơn Bác nhiều[-O<[-O<[-O<

nguyentrangdai

Thành viên mới
xin chào bác minh cao
cháu xin cảm ơn nhửng ý kiến đóng góp của bác,và làm theo sự hướng dẩn của bác
vậy từ đây cho tới ngày lảy lá thì mình không bón phân nửa đúng không bác
mà cây mai của cháu sáng nay có khoản hơn chục nụ đả nở rồi,bác cho cháu hỏi,vậy bây giờ mình phải làm sao để kềm số nụ còn
lại cho đến ngày lảy lá, và theo dự kiến của bác thì tình hình năm nay khoản mùng mấy tháng chạp thì vào mùa lảy lá hả bác
biết rằng là tùy từng cây nhưng năm nay đa phần thì vào thời điểm này nụ mai đả rất to và nở rất nhanh đúng không bác
cháu có 5 cây mà 4 cây đả nở hồi tháng trước giờ chỉ còn 1 cây duy nhất vậy mà sáng nay nó lại nở làm cháu lo quá giờ không biết
làm sao cho nó ngưng lại nửa mong bác hướng dẩn thêm
xin cảm ơn bác rất nhiều

minh_cao

Thành viên Danh Dự
chào Bác Cao Minh
tuần rồi cháu có xịt 10-60-10 có pha thêm phân cá. kết quả 1 em giờ đã nở 80%.
Mong Bác hướng dẫn loại thuốc trên và chăm sóc mai giờ tới tết.
Cám ơn Bác nhiều[-O<[-O<[-O<
Việc mai nở là nó đã chuẩn bị trước khi bạn phun phân bón rồi chứ không phải do nguyên nhân bạn phun phân bón đâu. Phân bón Alaska nếu phun sớm vào tháng 9 hoặc tháng 10 âl làm cho lá non hơn ngăn ngừa hoa nở sớm rất tốt. Còn giờ nầy ...không làm gì được nữa...tuỳ duyên thôi.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
xin chào bác minh cao
cháu xin cảm ơn nhửng ý kiến đóng góp của bác,và làm theo sự hướng dẩn của bác
vậy từ đây cho tới ngày lảy lá thì mình không bón phân nửa đúng không bác
mà cây mai của cháu sáng nay có khoản hơn chục nụ đả nở rồi,bác cho cháu hỏi,vậy bây giờ mình phải làm sao để kềm số nụ còn
lại cho đến ngày lảy lá, và theo dự kiến của bác thì tình hình năm nay khoản mùng mấy tháng chạp thì vào mùa lảy lá hả bác
biết rằng là tùy từng cây nhưng năm nay đa phần thì vào thời điểm này nụ mai đả rất to và nở rất nhanh đúng không bác
cháu có 5 cây mà 4 cây đả nở hồi tháng trước giờ chỉ còn 1 cây duy nhất vậy mà sáng nay nó lại nở làm cháu lo quá giờ không biết
làm sao cho nó ngưng lại nửa mong bác hướng dẩn thêm
xin cảm ơn bác rất nhiều
Không thấy cây như thế nào mà bày đặt các bạn làm như thế nầy, thế nọ quả thật khó chính xác lắm. Việc mai nở sớm thì cũng chỉ nở khoảng 50% chứ không hết hoàn toàn đâu, các bạn xem lại nếu nụ còn nhiều thì mỗi tuần tiếp tục phun siêu lân 10-55-10 cho nó, sáng sơm bạn tưới cây trước khi có nắng và phun ướt cả tán nhé! Còn lặt lá ngày nào phải nhìn cây mới dánh giá chính xác 7O% còn lại 30% do trời quyết định.

baoson980

Thành viên
Cách đây 1 tuần cây mai nhà cháu tự nhiên rụng sạch lá và bây giờ thì nụ đặc cây,khoảng 2 đến 3 ngày nửa là nở,chú cho con hỏi nguyên nhân để năm tới khắc phục,cảm ơn chú.

songtinh771990

Thành viên
cứ 2 tuần là tưới diêm 1 lần, nó ra hoa kệ nó, đến tết vẩn nụ đầy, ngày nào cũng tưới nước cho mai nhé, ko tưới 2 ngày là ra hoa nhìu trước tết đấy.

baoson980

Thành viên
Cho mình hỏi tưới diêm là tưới gì,mình mới chơi cây nên o hiểu,bạn có thể nói rõ hơn dùm mình được không,cảm ơn bạn nhiều.

songtinh771990

Thành viên
bạn tưới diêm gì cũng được hết á, mà 2 tuần một lần, còn thấy lá mai vàng nhìn cây yếu thì nên phun thuốc dưỡng lá cho cây quan hợp kích thích ra rễ. mà chậu mai của bạn đừng động nước nhé như vậy cây sễ bị chết lấm. chúc bạn thành công.

baoson980

Thành viên
Ra tiệm bán phân bón nói diêm họ có biết không bạn,nếu họ biết mình có thể hỏi liều lượng cụ thể.Giờ cây o còn cái lá nào cả,chỉ nụ đặc cành thôi.Thanks bạn nhé

songtinh771990

Thành viên
nếu vậy chơi tết năm sao đi bạn, cắt cành cho gọn lại gòy dưỡng năm sau chơi, bạn ra tiệm mua phân hữu cơ, vi sinh con rồng xanh. một gàu nước bạn cho khoản 3 nắm tay phân và quậy điều lên gòy tưới vừa thôi, cây nhà bạn giờ rụng hết lá gòy thì tưới phân ít thôi, mỗi ngày tưới cho nước thôi, khi ra lá trở lại thì tưới phân vi sinh, như mình nói thì cây mai nhà bạn sẽ tươi tốt năm sau ko phải lo nữa.

maivangnambo

Thành viên tích cực
Ra tiệm bán phân bón nói diêm họ có biết không bạn,nếu họ biết mình có thể hỏi liều lượng cụ thể.Giờ cây o còn cái lá nào cả,chỉ nụ đặc cành thôi.Thanks bạn nhé
Chẳng lẽ không còn một lá nào sao bạn?Nếu vậy thì bạn không tưới thêm phân nửa vì cây sẽ không hấp thu được chĩ nên giử cho em nó đũ độ ẩm và trông vào may rủi thôi.Nếu cây mai của bạn vẩn còn một số lá thì vẩn còn hy vọng nha bạn.Chúc bạn may mắn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cách đây 1 tuần cây mai nhà cháu tự nhiên rụng sạch lá và bây giờ thì nụ đặc cây,khoảng 2 đến 3 ngày nửa là nở,chú cho con hỏi nguyên nhân để năm tới khắc phục,cảm ơn chú.
Không phải tự nhiên mà bạn quên tưới hoặc tưới không đủ và tất cả lá trên cây đã già nên nó rụng đồng loạt. Rút kinh nghiê75m năm sau bạn phải tưới nước đều đặn với một liều lượng nhất định mỗi ngày, nếu có bận đi đâu cũng phải nhờ người tưới dùm hoặc dùng tấm nhựa đậy kín gốc ( không cho nước thoát hơi) nếu đất là đất thịt có thể không cần tưới vài ba ngày.