Chăm sóc mai trong mùa mưa

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Vậy giờ con mua phân Lân vi sinh sông Gianh + phân Dơi rãi mặt + phân bón lá (loại 2 số sau lớn hơn số đầu. VD: 10-50-20) phun nhe chú Minh. Bên AgriViet có bài viết sau "ngâm 100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 5 - 7 ngày tưới 1 lần. Có thể hổ trợ thêm bằng các loại phân bón lá của Mỹ , thái lan hoặc HVP
Cây trồng cần thoát nước tốt , nhiều nắng và phun định kỳ tuần 1 lần trị các bệnh như bọ trĩ , nhện đỏ , nấm hồng
" Bài này áp dụng cho cây Mai từ đầu năm sau ok kg chú?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Lân vi sinh phải chôn trong đất để có độ ẩm cho vi sinh hoạt động, rãi trên mặt nếu trời nắng phân khô vi sinh sẽ chết hết. Bón phân dơi bằng cách rãi chủ yếu là để bay bớt đi chất đạm thôi, cứ trộn lẫn vào phân vi sinh và bón sâu cũng được.

tuyetgiangphutu_gl

Thành viên
Con xin hỏi được hỏi bác chuyên về Mai vàng, là cây mai con bị bệnh gì vậy, và cách chữa trị như thế nào.
[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]
Con đã phun thuốc nhúng mùng, không khỏi, rồi phun thuốc trị nấm hồng, mà vẫn chưa khỏi. Cây này cũng gần nước thường xuyên.

vuthu1961

Thành viên mới
Cây Mai của Bạn bị nấm hồng ,Bạn xịt thuốc trị nấm hồng là đúng rồi phải xịt liên tiếp ít lần ,khi Bạn xịt nấm sẽ ngưng không phát triển lá mới sẽ không bị trắng nữa ,còn những lá bị rồi sẽ không xanh lại được ,chúc Bạn thành công .

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
bác minh_cao ơi! bác cho cháu hỏi là vào mùa mưa thì mình fun fân bón lá loại nào là thích hợp ạh? bác hướng dẫn cụ thể giúp cháu trong từng thời kì thì mình bón fân bón lá hàm lượng N-P-K ra sao? còn 1 vấn đề nữa là cháu có ngâm Dynamic+NPK, cháu muốn hỏi nếu như cháu ngâm hỗn hợp đó vài tháng cháu tưới cho mai đc ko bác? ko bik nó còn tốt cho mai ko bác? do là ngâm lâu nên cháu nghĩ lượng Đạm trong hỗn hợp đó sẽ bay ra fần nào ko bik mình có cần thêm cái gì vào ko bác? Bác hướng dẫn giúp cháu nhé, cháu cám ơn bác rất nhìu ah

chúc chú và gia đình sức khoẻ!!!

ngocthanh

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn cứ lấy hàm lượng các loại phân Bình Điền làm chuẩn là được: 501 phun sau Tết đến tháng 6 dl, 701 phun trong mùa mưa và 901 phun trong giai đoạn dưỡng nụ Việc ngâm Dynamic với NPK chỉ nên ngâm trước Tết vài tháng để sau Tết tưới cho cây. Lượng đạm có bay hơi ( mùi thúi ) nhưng cũng không nhiều lắm, muốn tốt hơn thì dùng nhựa bịt thật kín bình ngâm lại hoặc khi ngâm thêm vào đó men proti ( công ty Thuỷ Kim Sinh ) . Riêng tháng mưa nầy thì bạn nên bón khô cho đở hao phân,

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
vâng ạh, cháu cám ơn bác, nhưng bác ơi! cháu tính ngâm 1 lần Dynamic+NPK với lượng lớn để bón cho cây dần trong năm thì ko bik có tốt ko bác? ý cháu là cháu ngâm 1 lúc 2kg NPK+4kg Dynamic cho vào thùng 500l ngâm để tưới dần thì ko bik có tốt ko bác? (để lâu wá). cháu cám ơn bác, fiền bác giúp cháu lần nữa.

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
vâng ạh, cháu cám ơn bác, nhưng bác Minh ơi! cháu tính ngâm 1 lần Dynamic+NPK với lượng lớn để bón cho cây dần trong năm thì ko bik có tốt ko bác? ý cháu là cháu ngâm 1 lúc 2kg NPK+4kg Dynamic cho vào thùng 500l ngâm để tưới dần thì ko bik có tốt ko bác? (để lâu wá). cháu cám ơn bác, fiền bác giúp cháu lần nữa. bác minh_cao ơi giúp cháu với

phamxuanlam

Thành viên
bác minh ơi! giúp cháu với.
Trong khi cho doi Bac Minh giup bac thi toi co vai y nhu sau:
1. Trong dien dan da co rat nhieu bai viet ve viec ngam NPK voi Dynamic, thoi gian ngam khoang 1 tuan den 10 ngay??? Bac tim doc lai nhe!
2. Cham soc mai nen thuan theo tu nhien. Bac duy y chi qua thi ket qua dat duoc se khong nhu y bac dau hoac co khi that bai nang ne do.
Xin cao loi moi nguoi, minh up bai bang dien thoai nen khong biet bo dau.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Thật sự tôi chưa ngâm Dynamic với NPK lần nào nên trả lời cho bạn thì thiếu thực tế, trước đây tôi có ngâm Dynamic với Super lân hơn 6 tháng mới dùng, thường loại nầy tôi tưới vào đầu mùa mưa để rước nụ ( dung dịch Dynamic có thể hòa tan được phần lớn super lân nếu ngâm lâu )

pkimduc

Thành viên
Trong khi cho doi Bac Minh giup bac thi toi co vai y nhu sau:
1. Trong dien dan da co rat nhieu bai viet ve viec ngam NPK voi Dynamic, thoi gian ngam khoang 1 tuan den 10 ngay??? Bac tim doc lai nhe!
2. Cham soc mai nen thuan theo tu nhien. Bac duy y chi qua thi ket qua dat duoc se khong nhu y bac dau hoac co khi that bai nang ne do.
Xin cao loi moi nguoi, minh up bai bang dien thoai nen khong biet bo dau.
Thích bác này rồi nè:)
Gởi Ngọc Thanh.
Bạn hỏi 1 câu mà xưa nay chưa từng ai nghỉ đến để làm thì làm sao có thể trả lời cho bạn được. Ngâm trong 1 năm thì có biết bao biến chất trong hỗn hợp ngâm của bạn, làm sao dám trả lời cho bạn được hay không được. Nếu bạn muốn biết được hay không thì bạn tự thử nghiệm lấy đi nhé.
Do tui bức xúc bạn đã được bác Vi chỉ dẫn rồi mà vẫn đòi bác Minh Cao trả lời cho bằng được. Nếu bạn muốn phá cách thì phải tự mình làm thôi. Xin chào.

LeSan

Thành viên
Thích bác này rồi nè:)
Gởi Ngọc Thanh.
Bạn hỏi 1 câu mà xưa nay chưa từng ai nghỉ đến để làm thì làm sao có thể trả lời cho bạn được. Ngâm trong 1 năm thì có biết bao biến chất trong hỗn hợp ngâm của bạn, làm sao dám trả lời cho bạn được hay không được. Nếu bạn muốn biết được hay không thì bạn tự thử nghiệm lấy đi nhé.
Do tui bức xúc bạn đã được bác Vi chỉ dẫn rồi mà vẫn đòi bác Minh Cao trả lời cho bằng được. Nếu bạn muốn phá cách thì phải tự mình làm thôi. Xin chào.
bác Mục Tử ở diễn đàn agriviet đã hướng dẫn rất kỹ mà bác vẫn không tin??????

GaTrongCon

Thành viên
Em nó còn nhỏ lắm, mới có 22t, ham học hỏi nhưng kinh nghiệm sống chưa có, nhà nghèo nhưng chăm học, em ấy mê mai lắm các bác ạ, nhà ở cầu Phú Xuân, Nhà Bè ,nghe ở đâu bán phân tốt giá rẻ hay học cách chăm sóc mai là em ấy tìm mọi cách để có, dù có xa tận Củ Chi.....Hóc Môn.....mục đích của em ấy là tiết kiệm chi phí tối đa, tui ghé chơi 1 lần nên biết có bấy nhiêu, các bác hướng dẫn thêm cho em nó học hỏi.

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
Re: Trả lời: Chăm sóc mai trong mùa mưa

Thật sự tôi chưa ngâm Dynamic với NPK lần nào nên trả lời cho bạn thì thiếu thực tế, trước đây tôi có ngâm Dynamic với Super lân hơn 6 tháng mới dùng, thường loại nầy tôi tưới vào đầu mùa mưa để rước nụ ( dung dịch Dynamic có thể hòa tan được phần lớn super lân nếu ngâm lâu )
Vâng ạh, cháu cám ơn bác nhiều. Nếu có vấn đề gì bác bỏ qua cho cháu ạh, cháu còn nhỏ nên kiến thức còn hạn chế nên cháu mới hỏi những câu như thế. Vâng từ nay cháu sẽ suy nghĩ hơn trước khi đặt câu hỏi.

pkimduc

Thành viên
Bác Minh Cao đã khẳng định chưa ngâm Dynamic+NPK lần nào sao em nói bác hướng dẫn ngâm trước "vài tháng", chiêu bón phân này là của bác Vi mà e. Tui ngu nhưng tui hiểu từ "vài tháng" là dưới 6 tháng, còn nếu trên 6 tháng người ta sẽ dùng từ nửa năm, 1 năm... Còn với câu ngâm trước Tết vài tháng để sau Tết tưới cho cây tui chưa nghe ai hướng dẫn nên không biết, còn nếu có hướng dẫn thì tui hiếu là ngâm trước 2-3 tháng là vừa, 4 tháng là tối đa.
Học hỏi là điều tốt e trai àh, nhưng phải học cách cư xử cho khéo nửa nhé. Việc này e đã hỏi bên Agriviet rồi, bác Vi đã trả lời không được rồi, e chạy qua đây năn nỉ bác Minh Cao trả lời nữa. Việc làm này của e đã xúc phạm đến người đã hướng dẫn cho e trước đó (không tin tưởng), nếu muốn e nt riêng vô hộp thư cho bác Minh Cao để hỏi trên trời dưới đất gì cũng được. Vậy nhé e trai, ráng học cư xử cho khéo trước đã rồi học trồng Mai sau nhé.

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
Trả lời: Re: Chăm sóc mai trong mùa mưa

Em thật lòng muốn học hỏi kinh nghiệm, do hiếu kì nên hỏi nhưng câu ko hay. Em sẽ rút kinh nghiệm

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn ngocthanh chỉ muốn tìm hiểu kỹ hơn nên đã hỏi như thế. Các bạn đừng trách bạn ấy tôi nghiệp ! Không biết tôi có chủ quan không nhưng thấy rằng hình như với cây mai vì nó quá đỏng đảnh nên hiện nay nhiều người ngại trồng, một số vườn mai chuyên nghiệp đã chuyển dần qua các loại bosai. Các bạn còn yêu mai, còn đến diễn đàn nầy để hỏi tôi thấy quý lắm. Tôi phụ trách chuyên mục về cây mai ở 2 web khác có lúc cả 2 tháng mà chẳng có ai ghé để trao đổi.Hơi lo cho cây mai...

lacviet

Thành viên mới
Bạn ngocthanh chỉ muốn tìm hiểu kỹ hơn nên đã hỏi như thế. Các bạn đừng trách bạn ấy tôi nghiệp ! Không biết tôi có chủ quan không nhưng thấy rằng hình như với cây mai vì nó quá đỏng đảnh nên hiện nay nhiều người ngại trồng, một số vườn mai chuyên nghiệp đã chuyển dần qua các loại bosai. Các bạn còn yêu mai, còn đến diễn đàn nầy để hỏi tôi thấy quý lắm. Tôi phụ trách chuyên mục về cây mai ở 2 web khác có lúc cả 2 tháng mà chẳng có ai ghé để trao đổi.Hơi lo cho cây mai...
Bác Minh_Cao ơi, bên này thì có rất nhiều người mê Mai nhưng vì thời tiết quá khắc nghiệt (nhất là các vùng miền Đông Hoa Kỳ), số lượng Mai rất ít mà cây thì không được khỏe, lại thêm giá thành quá cao nên đại đa số chỉ mua và trồng cây Mai gốc phi châu (hay còn gọi là Mickey mouse tree) Ochna serulata mà thôi. Loại này thì cành nhỏ, ít hoa, hoa nở 5 cánh nhỏ lại cuối xuống đất. Chính vì thế mà mai vàng VN lại càng quý. Cái gì có sẵn hay nhiều quá thì lại không trân quý hay không thích nữa, đến khi không có thì những vật thật tầm thường lại trở nên quý giá vô cùng. Thân.