cay sanh mình mới làm. Mời anh em xem

vungtroicoquanh

Thành viên
Góp ý cho mình cái chưa được nhé. Cảm ơn nhiều. Mình chỉ chụp một mặt tiền và mặt trên thôi

và đây là mặt tiền.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
anh uốn như thế kia , ko sợ cây bị trả lại vị trí ban đầu ah! , uốn kiểu theo khung , quấn băng keo đen , lạ quá hen

Nguyễn Đình Khánh

Thành viên mới
Góp ý cho mình cái chưa được nhé. Cảm ơn nhiều. Mình chỉ chụp một mặt tiền và mặt trên thôi

và đây là mặt tiền.
Chao Thạnh! Với cây này mình nghĩ cũng chỉ làm như thế là ổn rồi, nhưng hình như Thạnh vẫn để nhiều chi non dài quá, có thể cắt gọn để nuôi lại được không? "vài ý kiến cá nhân múa rìu qua mắt thợ" :-j:-j:-j

longqaz

Moderator
anh uốn như thế kia , ko sợ cây bị trả lại vị trí ban đầu ah! , uốn kiểu theo khung , quấn băng keo đen , lạ quá hen
Đó là cách uốn theo phương pháp truyền thống của 1 số làng nghề cây cảnh miền bắc khi xưa. Trước đây dây nhôm và đây đồng chuyên dụng chưa có nên các cụ thường phải dùng dây thép để uốn định khung kết hợp với buộc vít, néo...để làm những cành lớn và để tránh cây bị tổn thương. Đồng chí Thạnh giờ vẫn áp dụng thấy cũng hay.

tranhuybinh

Thành viên tích cực
Không nên lạm dụng quấn dâuy nhôm nhiều quá, nuôi lớn chi cành cắt dựt đẹp và cũng nhanh thành cây thôi. Mặt tiền nên lấy chếch sang bên trái chút như vầy cái rễ chổng mông vào mặt còn gì.

gato68

Thành viên tích cực
Đó là cách uốn theo phương pháp truyền thống của 1 số làng nghề cây cảnh miền bắc khi xưa. Trước đây dây nhôm và đây đồng chuyên dụng chưa có nên các cụ thường phải dùng dây thép để uốn định khung kết hợp với buộc vít, néo...để làm những cành lớn và để tránh cây bị tổn thương. Đồng chí Thạnh giờ vẫn áp dụng thấy cũng hay.
Các cụ ngày trước là vậy vì dây thép cứng khó đi dây. dây nhôm sinh ra để giải quyết vấn đề đó. Làm như anh Thạnh để lâu tay cành sẽ rất xấu hoặc nếu tháo dây sớm sẽ bị trả lại như cũ. Anh Thạnh chịu khó quấn dây tí cây sẽ đẹp hơn đó <:p

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Xin góp ý là đất trồng chưa được nha bác
bác làm như này khi mưa sẽ để lại rất nhiêu nước
hình như đất trồng của bác toàn cát đen thì phải
Bác ko lên lạm dụng cát đen quá

Viet_Hoi

Thành viên
Nhìn cây của bạn có tương lai xin chúc mừng nhé , còn cây nào ko cho Anh em chiêm ngưỡng với :bz:bz

huuducIT

Thành viên tích cực
Cây đẹp nhưng phương pháp thì chưa đc, như các bác trên góp ý rồi đó ạ

Trương tên Phi

Thành viên tích cực
Có một điều đặc biệt chia sẻ với bạn là riêng đối với cây Sanh không nên lạm dụng dây nhôm quá nhiều.

vungtroicoquanh

Thành viên
mình làm cây kiểu này lâu rồi. Có lẽ các huynh đệ chưa thấy hết được cái hay của cách làm này. Mình chán cách làm quấn dây rồi đó. Ngẫm đi ngẫm lại mình làm cách đi dây nhôm và buộc nút bằng day ni nông. Cách này khi mới làm thì trông cây chưa đẹp. Nhung làm xong rồi thì ok luôn. Làm chỉ một lần là không phải lo gì về thân, cành. Chúng nó lớn thoải mái trong cung mình tạo. Nhũng nét chuyển, gấp khi to bằng nửa cổ tay mới tuyệt làm sao? Nhiều khi nó chẩy cả yếm ra đó.

nguyenninh789

Thành viên tích cực
đây là kĩ thuật mới nhất
anh này không cập nhập kiểu ngày xưa bỏ rồi
đây là kiểu cành cây leo dây thép
hoặc dây thép leo cành cây
ngày xưa là quấn dây thép
he he <:p<:p