Cach tao tan cho cay bang lang

dammebonsai

Thành viên mới
Xin chao cac ban, minh la thanh vien moi rat mong duoc su chi giao cua cac ban. Nha minh co mot cay bang lang goc rat to bay gio minh sang vao chau de lam dang bonsai va rat muon tao la cho no thanh tung tan (tang). Vay khong biet co the tao duoc khong ? Neu duoc thi tao nhu the nao ? Vui long chi minh voi nhe. Cam on

quyenchinh

Thành viên mới
mình cũng có một gốc bằng lăng nhưng không biết tạo thế như thế nào đây. cao nhân nào có tuyệt chiêu chỉ giùm anh em với

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Không ai trả lời cho các bạn là củng phải rồi vì giống cây rừng này có nhiều khi gốc rất đẹp nhưng vì lá thường to và khó ép vào chậu cạn để chơi theo kiểu bonsai chậu mỏng cho nên không có nhiều người chơi lọai này nên không có kinh nghiệm về chúng nhiều; tuy nhiên hoa nó rất đẹp với điều kiện trồng nhiều đất và có nắng nhiều.
Còn về chuyện tạo tàng cho gốc bằng lăng thì theo tôi cứ bón phân đầy đủ để gốc đâm nhiều chồi mới phù hợp vị trí nhánh chúng ta muốn tạo tàng và nuôi dưỡng nhánh đó lớn dần lên, chứ còn uốn sửa nhánh lớn thì chắc chắc không được vì chúng rất cứng khi đã già.
Cách tạo tàng cho chúng thì cũng tương tự như các lọai cây khác thôi.
Chúc bạn thành công.

cây của bạn là BL núi loại lá nhỏ hay BL thuờng loại lá to?
tạo tán nói ở đây chắc mai mới xong. có mấy điều góp ý ban.
- nên chọn thế cây(điều khách quan) do tư nhiên mà bạn có đc khi đào.từ đó bạn tuyển ra cành chính cần để
- sau khi định hình đc tổng thể.bước vào giai đoạn tạo tán.cứ lập lại thao tác cắt tỉa,cắt tỉa.và uốn sửa để tạo tán.
đó chỉ là những bước đi chung chung.bạn nên tự tìm hiểu nữa.
khuyên bạn là không nên nóng giận.mà phải làm từ từ
vài điều cùng ban.có thể ll với mình giúp đc minh xin giúp
LNT