cách gieo hột mai

phongchansenh

Thành viên
các bác cho hỏi một chút về mai. làm sao biết hột mai đã chín, và cách gieo hạt như thế nào?
em gieo hoài nhưng nó ko nảy mầm!!!

midavina

Thành viên tích cực
Vấn đề có vẻ đơn giản nhưng cũng có nhiều người không biết nhỉ, hột mai chín khi nó chuyển sang màu đen, hái hột xong bỏ vào nước xem hạt nào chìm thì lấy gieo , hạt nào nổi là hột lép vứt đi.hạt hái xong đem gieo ngay , nếu phơi khô sẽ không mọc

midavina

Thành viên tích cực
Hột mai rụng là khi nó khô rồi nó mới rụng, cũng có thể này mầm nhưng không chắc ăn bằng tự hái, chỉ cần thấy hột mai đen toàn bộ là hái gieo ngay , hoặc để trong mát vài ngày gieo cũng không sao, gieo như gieo đậu, xong chú ý xem có kiến tha hạt không, kiến ưa hạt mai vì vỏ hạt mai có dầu, kiến chỉ ăn sạch lớp dầu bên ngoài nên không sao, có điều sợ chúng tha đi chổ khác

phongchansenh

Thành viên
nghe ra cũng đơn giản như đang giỡn, thế mà em tới giờ vẫn chưa gieo được hột nào nảy mầm cả

ttdlbrvt

Thành viên
Nói vậy nhưng cũng chưa hẳn là vậy. Nếu lỡ đem phơi khô thì trước khi gieo ngâm trong nước ấm 30 độ khoảng 03 giờ, đảm bảo mọc ngon lành, kể cả hạt để lâu.

ttdlbrvt

Thành viên
Nói vậy nhưng cũng chưa hẳn là vậy. Nếu lỡ đem phơi khô thì trước khi gieo ngâm trong nước ấm 30 độ khoảng 03 giờ, đảm bảo mọc ngon lành, kể cả hạt để lâu.
Tui là thành viên mới nhưng mà hỏng cám ơn bác này hỏng được
Vì là điều đơn giản với người có kinh nghiệm nhưng lại mù tịt với người mới.
Hỏng thấy cái nút cám ơn chổ nào

culanluasg

Super Moderator
Hì chào các bác ,mình cũng xin cảm ơn các bác đã đem kinh nghiệm phổ biến cho anh em mới chơi

dailoc

Thành viên tích cực
Cách gieo hột mai

Tôi được biết bất cứ một loại hạt giống nào trước khi nảy mầm cũng phải qua một giai đoạn “ngũ”. Khi gieo, ươm một loại hạt giống nào đó, muốn thành công đều phải biết đặc điểm sinh học của nó để đảm bảo chắc chắn hạt giống vừa trải qua giai đoạn “ngũ” này. Ươm mầm trước hoặc sau giai đoạn ngũ này đều thất bại. Tuỳ theo loài cây mà giai đoạn ngũ của hạt giống có thể khác nhau. Hạt lúa khoảng 90 ngày, hạt đậu phộng (lạc) khoảng 1 tuần lễ… Chính vì thế mà nhà nông gieo cấy lúa phải dùng giống cũ, còn trồng đậu phộng thì bắt buộc phải sử dụng giống mới. Nếu không hạt sẽ không mọc hoặc mọc không đều.
Hạt cây hoa mai cũng không ngoại lệ, nó thuộc loại có thời gian ngũ rất ngắn. Do vậy muốn ươm giống từ hạt các bạn phải hái hạt chín, chọn lựa hạt chắc mẩy, xử lý ngay qua thuốc kích thích nảy mầm (ngâm trong dung dịch thuốc kích rễ 1 đêm) rồi gieo ngay. Phải gieo thật cạn. Tốt hơn hết rãi đều hạt nỗi trên lớp đất pha cát, xong phủ một lớp đất pha cát mỏng (0,5 cm) nữa lên trên hạt. Tưới giữ ẩm hàng ngày.
Làm được như thế, dẫu là hạt mai đọt xanh vẫn đảm bảo mọc 100%.
Chúc các bạn thành công.

dailoc

Thành viên tích cực
Hay quá, cám ơn các bác Dailoc và Midavina. Kinh nghiệm này rất quý

camauteur

Thành viên
Cách gieo hạt mai:1 ươm hạt bằng bọc nylon
ưu điểm: khi cây đã lớn dể vào chậu hoặc đem trồng.
nhược điểm: khó tưới nước đối với những vùng có nguồn nước không tốt (tưới lên lá dễ làm cháy lá, phát sinh nhiều bệnh)

2 Ươm hạt vào chậu, thùng...
ưu điểm: dể chăm sóc, tưới nước, di chuyển (chậu nhỏ)
Nhược điểm: khi cây lớn khó tách ra để đem trồng.

lấp lại giữ ẩm.

Hạt nẩy mầm

camauteur

Thành viên
liketala
Bài viết vào lúc: 12/04/2009, 10:52 AM
Các giai đọan phát triển ban đầu:
1/Mới nhú

2/Thân vươn cao, chưa thấy lá

3/Bắt đầu có lá xuất hiện ngay đầu ngọn:

4/Sau khoảng 15 ngày:

pni

Thành viên
Hì Hì mai trắng mà lá non màu đỏ như loại trắng xanh của Bác Camauteur thì thiệt tình mình chưa thấy còn mấy cây mai trắng mà lá non màu trắng nhu cây mai trên thì tôi thấy hoài. Nếu bác Camautuer thích loại cây mai trắng con loại lá non trắng đợi nó hơi to to một tí mình sẽ gởi tặng bác.

pni

Thành viên
Mình thấy các bác gieo hạt rất bài bản đặc biệt bác camateur. Bác có cả khai ươm hạt mai giống như người ta hay làm với việc gieo hạt sứ Thái.
Thường các giống mai quý mình mới làm thế để tiện việc chăm sóc theo dõi tìm cây con giống đặc điểm của cây bố mẹ, còn nếu không thì mình rải hạt ngay tại gốc mai rồi đợi nó lớn lên khoản 1 tất thì đưa vào bọc ươm cây ( loại bọc đen có lỗ chuyên dùng cho việc ươm cây con). Sau đó chăm sóc thêm khoản 2 năm thì bán lại cho người ta làm mai nguyên liệu.
Riêng quá trình gieo hạt của mình thì lại khác bà con đó là.
1- Mình hái hạt ( kể cả hạt xanh, nói chung là hái hết ) sau đó phơi 1 hoặc 2 nắng, rồi bỏ ra các hạt hư lép.
2- có khi đem ngâm thuốc kích thích có khi không.
3 - đem ngâm nước 1 đêm cho nức mầm rồi thực hiện việc gieo.
khoản hơn 1 tuần là mình đã có cây mai con ít nhất 1 lá mầm
( gieo kiểu này mình mới có thể lựa các cây mai trắng được. Bởi thường thì gieo cả lon ( lon sửa bò) mai trắng mới được vài cây mai trắng con.
Các bác nói phơi khô ươm không lên em thật tình chưa hiểu tại sao??

pni

Thành viên
Xin nói thêm về hạt mai trắng. Nếu gieo lên cây con rất khó chăm sóc do tính kháng bệnh rất kém. Đối với hại mai trắng ươm không lên mai trắng mà ra mai vàng thì mình bỏ không dùng làm cây nguyên liệu do các cây con này thường phát triển chậm và kháng bệnh kém hơn mai vàng 5 cánh bình thường.