Cắt như thế nào Mct hai thân nhờ ACE giúp nhé.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Cảm ơn Bạn ghé xem , vườn mình tại Xứ dừa bạn ạ.
==================================

Hình Demo của Bạn nhìn thiệt duyên , Mình xin chân thành cảm ơn và chọn phương án của Bạn làm hướng đi tương lai cho em nó :-bd:-bd:-bd
Anh ở Bến Tre huyện nào anh? Em quê ở Mỏ Cày Bắc, nếu có dịp anh em mình giao lưu. :)

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Xin chân thành không nên làm cây này theo hình vẽ cây lấy trong tài liệu phổ cập về cây thế đó. Hình đó là cây phụ tử gốc to gốc bé. Còn cây của bác song thân lắc nhẹ, chỉ cần cắt thấp 1 cây là phôi thường ngay nhé. Ai thường cho bác đây.

tiendunghcm

Thành viên
Trả lời: Re: Cắt như thế nào Mct hai thân nhờ ACE giúp nhé.

Xin chân thành không nên làm cây này theo hình vẽ cây lấy trong tài liệu phổ cập về cây thế đó. Hình đó là cây phụ tử gốc to gốc bé. Còn cây của bác song thân lắc nhẹ, chỉ cần cắt thấp 1 cây là phôi thường ngay nhé. Ai thường cho bác đây.
Lời đầu tiên xin chân thành cảm ơn Anh Đông Xuân đã cho ý kiến ,

sẵn tiện nhờ Anh định hướng cho em nó giúp ạ

cảm ơn Anh.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Vẫn phải dựa vào cây thực của mình có để cân nhắc. Đầu tiên chọn mặt tiền tôn được nét hay của phôi mà vẫn cân nhắc định hướng cây hình thành. Như mình chọn hình 2, sau đó hình dung nét chính để cây có cốt chuẩn nhưng vẫn theo ý đồ song thân hơi lắc cao cùng điệu như cái hay của phôi vốn có, sau đó quyết định cắt cho phù hợp. Như hình dưới cắt đúng 1 nhát theo vạch đỏ và hình dung các cành nuôi tiếp theo hình. Ở mức này vẫn là hướng đi chính chưa vào chi tiết vội, nên hình vẫn giữ nguyên bản gốc.

Có cốt tốt rồi sau đó làm tàn chi tiết tùy theo ý riêng, nhưng phải có cốt tốt và ý đồ đã. Tùy bác hoàn thiện. Hình vẽ sau chỉ là tìm ý thôi nhé, vì xong vụ cốt còn nhiều thời gian để ra tay tán chuẩn hơn theo thực tế,

tiendunghcm

Thành viên
Re: Trả lời: Cắt như thế nào Mct hai thân nhờ ACE giúp nhé.

Vẫn phải dựa vào cây thực của mình có để cân nhắc. Đầu tiên chọn mặt tiền tôn được nét hay của phôi mà vẫn cân nhắc định hướng cây hình thành. Như mình chọn hình 2, sau đó hình dung nét chính để cây có cốt chuẩn nhưng vẫn theo ý đồ song thân hơi lắc cao cùng điệu như cái hay của phôi vốn có, sau đó quyết định cắt cho phù hợp. Như hình dưới cắt đúng 1 nhát theo vạch đỏ và hình dung các cành nuôi tiếp theo hình. Ở mức này vẫn là hướng đi chính chưa vào chi tiết vội, nên hình vẫn giữ nguyên bản gốc.

Có cốt tốt rồi sau đó làm tàn chi tiết tùy theo ý riêng, nhưng phải có cốt tốt và ý đồ đã. Tùy bác hoàn thiện. Hình vẽ sau chỉ là tìm ý thôi nhé, vì xong vụ cốt còn nhiều thời gian để ra tay tán chuẩn hơn theo thực tế,

Xin chân thành cảm ơn Bác Đông Xuân đã cho ý kiến rất chân thật và chi tiết ,Hình Bác Demo định hướng cho em nó rất hay và chính xác , mong có dịp giao lưu và học hỏi.

Chúc Bác cùng gia đình dồi dào sức khỏe,

Thân chào.

ducmf

Thành viên
Dạ cũng gần, hi vọng được ghé học hỏi anh thêm. :-bd
Sorry ngoài lề xíu nha anh Dũng :D Đồng hương với anh Dương Thịnh rồi, ở chung xã với anh Dũng. Mỹ Thạnh Anh mà ấp nào anh Dũng. Mình ấp An Thuận.

tiendunghcm

Thành viên
Re: Trả lời: Cắt như thế nào Mct hai thân nhờ ACE giúp nhé.

Sorry ngoài lề xíu nha anh Dũng :D Đồng hương với anh Dương Thịnh rồi, ở chung xã với anh Dũng. Mỹ Thạnh Anh mà ấp nào anh Dũng. Mình ấp An Thuận.
Mình ở ấp An thuận B gần cầu MIỄU CÁI ĐÔI nhé \m/

ducmf

Thành viên
Cầu Miễu Cái Đôi, Ba Long đóng đáy là cậu ruột mình, hôm nào có dịp cà phê anh nhé!!!