Cắt giật ư?? có gì hay không nhỉ??

tmt_arc

Thành viên tích cực
Nghe đồn việc cắt giật là một đặc trưng của một miền nào đó, ở một nước nào đó, tôi chưa có dịp đi đây đó nên củng chỉ là nghe loáng thoáng thiên hạ người ta đồn là vậy.
Thế nên trước mắt lôi mấy cây nhà mình ra thí nghiệm thử coi, vậy mà thấm thoát mấy năm, có mỗi cái cây sam núi mini lá hơi nhỏ cắt hoài, giật hoài củng chữa xong,
Tối nay trước khi đi ngủ lại lôi ra cắt một nhát, giật một cái rõ mạnh nữa xem có xi nhê cóc xì gì không ???

Cây vừa thay chậu 20 ngày nên củng chỉ có cắt được cái cốt chính, và vài cành mọc hỗn quá thể, còn lại hỗn ít thì là cứ từ từ tính sổ sau cho bằng hết thì thôi.... ~O)~O)

Proartree

Thành viên tích cực
Cắt giật để tạo độ khúc khuỷu thì nên áp dụng đối với thân chính và cành cấp 1,2. Đến cành cấp 3 trở đi phải uốn vì nếu lạm dụng cắt giật sẽ dẫn đến 02 hậu quà:
- Tán rất thưa, không ấm tàn do phải cắt lọc tán triệt để tránh bị rối.
- Tán nhìn rất dày và rối nếu không lọc tán.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Cắt giật để tạo độ khúc khuỷu thì nên áp dụng đối với thân chính và cành cấp 1,2. Đến cành cấp 3 trở đi phải uốn vì nếu lạm dụng cắt giật sẽ dẫn đến 02 hậu quà:
- Tán rất thưa, không ấm tàn do phải cắt lọc tán triệt để tránh bị rối.
- Tán nhìn rất dày và rối nếu không lọc tán.
Cảm ơn Proartree, đúng vậy!
Cây này cắt từ khi nhỏ tới giờ, thân chính là kết quả của việc cắt giật mà ra,
Hiện vẫn còn chưa nuôi để đạt hết thân chính, khi đạt rồi sẽ tới tay.
Do đây là một dòng chậm lớn hơn các cây khác nên đành chịu khó đợi để cắt một khoảng thời gian khá dài mà vẫn chưa xong.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Cốt cây này hay, nhưng bác nói cắt giật thì chưa hiểu cắt và giật ở đoạn nào?.
Cảm ơn bạn đã khen, để chiều về rảnh rỗi tranh thủ chụp gởi bạn coi cho vui, chứ củng lâu rồi mình chã nhớ cắt ở đoạn nào nữa,
Chỉ nhớ là nó là cái cành sam núi mà thằng bạn thân nó cố tình đầy độc mình.
Hồi ấy chưa chơi dòng này vì mình ghét cái dòng này nó giòn mà lũa ít.
Thế là nó có cây sam lá nho nhỏ cắt giâm rồi cho mình một nhánh trồng chơi.

Mình đã ghét nó rồi nên củng chã buồn để ý, với lại lúc đó mới có cây này đầu tiên uốn thì giòn quá nên mình cắt trụi.
Từ đó một nhánh thẳng tưng như cột cờ cắt hoài nó xệ xuống như giờ.....

Chã hiểu tại sao nữa???
~O)~O)......

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Từ 1 nhánh thẳng mà bác nuổi và cắt chuyển để đạt dc như bây giờ thì quá tuyệt rồi bác, chúc mừng.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Từ 1 nhánh thẳng mà bác nuổi và cắt chuyển để đạt dc như bây giờ thì quá tuyệt rồi bác, chúc mừng.
Cảm ơn bạn quá khen, củng chỉ làm đại thôi bạn à
Gởi bạn vài tấm chụp gần xem như đã hứa:

==================================

tmt_arc

Thành viên tích cực

Định ghi: Thân em lắm sẹo chữa lành, Kẻ thương thơì ít, Người khinh thì nhiều.
Mà thôi chữa lại hay hơn....
Cắt dật là ,,,1 tay cắt ,1 tay dật ,,,,,,,,kkkkkkkkk
Làm kiểu nỳ coi bộ ngon à,
Không khéo lẹ hơn đó nhen....=))=))

tmt_arc

Thành viên tích cực
Dạo này thơ với thư pháp ghê...nhượng lại cây này để mình ..giật tiếp E nó chọ .
Úi bạn lại khéo chọc mình,
Thơ thì con cóc, chữ viết ngoẹc ngoạc trên máy tính nên nó vậy, chứ có biết thư pháp gì đâu,
Còn cây của mình có đôi ba cây cho vui thư giãn với bạn bè thôi,
Chã đáng bao nhiêu đồng, mà bán đi cái mất quá nhiều, mất đi tình bằng hữu....
Nhưng trên hết là mất đi cái thời gian gắn bó với nó.
Mình làm củng kha khá cây mini, khi nào nhìn đỡ tệ thì tặng ít cho bạn bè làm quà thôi,
Mà mãi chưa xong, vì còn vài ba năm nữa không biết có xong không,
Chứ tới đó mà xong thì sẽ tặng bạn 1 cây làm kỹ niệm là không vấn đề gì hết.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
cắt giật là 1 kỹ năng mà các bác ngoài bắc hay làm,nhưng thời gian thì lâu , nói chung với mình tùy cây và tùy thế mà áp dụng, nhưng nói chung vẫn chả có cây nào ra hồn!hehe

tmt_arc

Thành viên tích cực
cắt giật là 1 kỹ năng mà các bác ngoài bắc hay làm,nhưng thời gian thì lâu , nói chung với mình tùy cây và tùy thế mà áp dụng, nhưng nói chung vẫn chả có cây nào ra hồn!hehe
Cảm ơn anh Hùng, em thấy mấy ông bạn cho coi một số bên Tàu họ củng giật mạnh lắm anh,
Nhìn củng dễ say lòng lắm chứ chã chơi đâu.
Còn chuyện có hồn ra, hồn vào chắc củng quanh quanh, quẩn quẩn đâu đó?
Nhiều khi mình xem đúng lúc mà hồn đi vắng thì không gặp thì củng khó trách.
Miễn biết chỗ thì sớm muộn gì củng gặp thôi anh, vội gì?

Như bạn Proartree nói đó, em thấy rất hay và đúng đó chứ anh.
Thịt mỡ béo và ngon, nhưng ăn nhiều thì ngậy.
Em chơi cho vui giải trí nên củng không để ý được nhiều, lâu lâu khi nào thấy thời gian chậm chạp trôi qua, cứ lôi cây ra sửa soạn cho nó thì y rằng vèo cái là hết ngày, thế là đủ giết thời gian rồi.... :):)
Mời anh coffe buổi sáng nghe, ~O)~O)

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực

Em chơi cho vui giải trí nên củng không để ý được nhiều, lâu lâu khi nào thấy thời gian chậm chạp trôi qua, cứ lôi cây ra sửa soạn cho nó thì y rằng vèo cái là hết ngày, thế là đủ giết thời gian rồi.... :)

thời gian chậm ,sao ko oánh xị, xong ra ngắm cây là có hồn ngay ấy mà?kkkk

tmt_arc

Thành viên tích cực

Em chơi cho vui giải trí nên củng không để ý được nhiều, lâu lâu khi nào thấy thời gian chậm chạp trôi qua, cứ lôi cây ra sửa soạn cho nó thì y rằng vèo cái là hết ngày, thế là đủ giết thời gian rồi.... :)

thời gian chậm ,sao ko oánh xị, xong ra ngắm cây là có hồn ngay ấy mà?kkkk
Em mà "oánh xị" xong thì cây giật còn thảm bạo hơn anh ui,
Có khi "thần men" giật phụ hổng chừng.....:-SS:-SS

Vừa mới oánh một em sam lưng gù như la hán lưng gù lên ngồi cối đá xong thì thấy anh bảo oánh xị rầu.
Hổng chịu nói sớm em cho cây lưng gù lên dĩa ngồi cho oách, từ từ chia sẽ anh coi sau,....~O)~O)

Juniperus

Thành viên
Cây có độ thụ và nhiều góc mở để ngắm, còn cắt thì chỉ là "cắt tỉa" không phải "cắt giật". Cái khó nhất của cắt giật là tạo cái "trầm chậm" nhưng không để chùn, bí bách mất đi nét phóng khoáng lại kín kẽ

Chúc mừng bạn, và nếu hay hơn bạn thử áp dụng thực tế với những bản vẽ của bẠn đặc biệt kiểu càn "chữ nữ" bạn hay vẽ xem sao? tôi sẽ dám chắc sẽ có khoảng cách vẽ và làm rộng kha khá